หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก       

login : jinnie7
❤ like : 69

contents : 11

Bookmark and Share  
 ผัดหน่อไม้ใส่ไก่
09 กุมภาพันธ์ 2011, 14:03

ดีใจจัง!     
Image

ผัดหน่อไม้ใส่ไก่ อาหารเรียบง่ายสูตรไม่ใส่ผงชูรสที่สามารถทำได้โดยไม่ยุ่งยาก
การทำอาหารทานเองเป็นอะไรที่ดิฉันชอบมากๆเลยค่ะ (ถ้ามีเวลาว่างนะคะ)

เพราะนอกจากความสะอาดและรสชาติอร่อยถูกใจแล้ว ยังเป็นการเสริมสร้างคุณสมบัติที่ดี
ในการเป็นแม่บ้านแม่เรือนให้กับคนที่คุณรักอีกด้วยค่ะ นอกจากนั้นยังเป็นการพัฒนาฝีมือของเราไปด้วย

ถ้าคุณเป็นเป็นอีกคนหนึ่งที่มีปัญหาว่าวันนี้จะทานอะไรดี ดิฉันมีตัวเลือกที่น่าสนใจมาเสนอค่ะ
ผัดหน่อไม้ใส่ไก่ยังไงล่ะคะ ทำง่ายไม่ยุ่งยาก ถ้าทำไม่เป็นก็ไม่ใช่ปัญหาอีกนั่นแหละค่ะ
เพราะวันนี้เราจะมาทำไปพร้อมๆกันค่ะ เรามาเตรียมอุปกรณ์กันเลยดีใหมคะ
อุปกรณ์มีดังนี้ค่ะ

︷✿ หน่อไม้

︷✿ เนื้อไก่

︷✿ กระเทียม

︷✿ ใบกระเพรา

︷✿ น้ำตาลทราย

︷✿ น้ำปลา

︷✿ น้ำมันหอย

︷✿ น้ำมันพืช

วิธีทำผัดหน่อไม้ใส่ไก่

ขั้นแรกเราก็ต้องนำหน่อไม้มาต้มให้สุก แล้วนำมาหั่นเป็นชิ้น (เพื่อความสะดวกดิฉันแนะนำให้ซื้อหน่อไม้ที่ต้มสุกแล้วมาทำค่ะ)
นำใบกระเพรามาล้างแล้วเด็ดใบพักใส่จานทิ้งไว้ ล้างไก่ให้สะอาดแล้วหั่นเป็นชิ้นพอคำใส่ถ้วยไว้ จากนั้นก็นำพริก กระเทียม
มาโคลกใส่กันพอหยาบๆไม่ต้องให้แหลกมาก ตักใส่ถ้วยไว้ เสร็จจากนี้เราก็มาเริ่มผัดกันเลยนะคะ
เตรียมตั้งกะทะ (เปิดไฟแก็สค่อนข้างร้อนนิดนึงนะคะ) ใส่น้ำมันลงไป รอสักพักให้น้ำมันร้อนจึงตักพริกกระเทียมที่เตรียมไว้เทใส่ลงไป
ผัดคลุกเคล้าพอให้กระเทียมสุกหอม จากนั้นก็นำไก่ที่เตรียมไว้เทใส่ลงไป ตักซอสหอยใส่ตามลงไปประมานช้อนครื่ง เหยาะน้ำปลาประมาณ 5-6 เหยาะ ใส่น้ำตาลทรายประมาณ 1-2 ช้อน จากนั้นผัดคลุกเคล้าให้เข้ากันจนไก่สุกแล้วเทหน่อไม้ที่หั่นเตรียมไว้ใส่ตามลงไป (เติมน้ำร้อนลงไปสักนิดหน่อยพอให้มีน้ำคลุกคลิกน่าทาน)ผัดคลุกเคล้าให้เข้ากันอีกครั้งแล้วใส่ใบกระเพราตามลงไปผัดไปมา 3-4 ครั้งก็ปิดแก็ส ตักใส่จานเสิร์ฟได้เลย
เหตุผลที่ใส่ใบกระเพราแล้วผัดไม่นานเพราะไม่ต้องการให้ใบกระเพรามีสีคล้ำนั่นเองค่ะ

Image

หน้าตาอาหารหลังจากทำเสร็จแล้วก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละค่ะ น่าทานใช่ใหมล่ะคะ แล้วของคุณละคะ
หน้าตาหน้าทานเหมือนกันเลยใช่ใหมคะ ลองชิมดูซิคะ มันเป็น "ผัดหน่อไม้ใส่ไก่" ที่อร่อยที่สุดในโลกเลยละค่ะ เพราะอะไรน่ะเหรอคะ
ก็เพราะมันเป็นฝีมือเราเองนะสิคะ คุณคิดเหมือนกันกับดิฉันใหมคะ อ๋อ ถ้าจะให้ดีเวลาทำกับข้าวไม่ใส่ผงชูรสนะคะ

จ๊อกๆๆ เสียงท้องมันร้องแล้วค่ะขอตัวไปทานข้าวกับคนรู้ใจก่อนนะคะ แล้ววันหลังจะมาสอนทำอาหารอื่นๆให้ทานอีกค่ะ

௰ •.¸¸.•´´¯`••._.•ஐ ゜ ௰ •.¸¸.•´´¯`••._.•ஐ ゜ ௰•.¸¸.•´´¯`••._.•ஐ ゜

❤ (8)

Name 

พาย23 ตุลาคม
น่าอร่อยจังเลย อู้ยน้ำลายหกๆๆๆๆ
เฟิร์น09 พฤศจิกายน
ดีจังนะคะ
เฟิร์น09 พฤศจิกายน
ท่าทางน่าอร่อยจัง
?????21 มีนาคม
น่าทานมาก ๆ เลยค่ะ ต้องลองทำบ้างแล้วววว
เครื่องปรุงก็ไม่ยุ่งยาก ขอบคุณมาก ๆ เลยน๊ะค๊ะ
อ้อม/แจ็ค08 มิถุนายน
ลองทำเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรอาหารนี้ด้วยค่ะ จากคนเพิ่งฝึกทำอาหารเองค่ะ
นัท18 กุมภาพันธ์
น่าทานเห็นแล้วท้องร้องเลย
น่าทานมากคะ
Ggy88803 พฤศจิกายน
ผมนี่หิวเลย Gclub
พันธ์วิร27 เมษายน
อยากกินจังเรยค่ะ หิวแร้วเนี้ยะ
30495 views   0 comments    
แกงเลียง สูตร(ไม่)ลับความอร่อย
9443 views   0 comments 
ผัดหน่อไม้ใส่ไก่
30495 views   0 comments 
ผัดผักรวมมิตร วิธีทำง่ายๆ
145460 views   0 comments 
ยำปลากระป๋อง สูตรสมุนไพร
14081 views   0 comments 
แกงเขียวหวาน วิธีทำง่ายๆ
30993 views   0 comments 
ไปเที่ยวใกล้ๆที่ไหนดี?
3706 views   0 comments 
ช่วงเวลาว่างๆของวันไม่ว่าง
2639 views   0 comments 
ผิวขาวใสด้วยโยเกิร์ต
5373 views   0 comments 
ผ้าเปื้อนหมึก ซักง่ายกว่าที่คิด!!!
12911 views   0 comments 
แย่จัง...หน้าโดนแดดทุกวันเลย
3296 views   0 comments 
ใครกำหนด
3083 views   0 comments