[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ผัดหน่อไม้ใส่ไก่
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » บล๊อกเม้าท์

วันเวลาปัจจุบัน 23 ตุลาคม 2017, 14:43  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  09 กุมภาพันธ์ 2011, 14:03   post id:5139
thailand.png jinnie7 เพศ: หญิง ลงทะเบียนเมื่อ: มิถุนายน 2010 โพสท์: 10      ได้ใจ : 69      มอบใจ : 1  

.

Image

ผัดหน่อไม้ใส่ไก่ อาหารเรียบง่ายสูตรไม่ใส่ผงชูรสที่สามารถทำได้โดยไม่ยุ่งยาก
         การทำอาหารทานเองเป็นอะไรที่ดิฉันชอบมากๆเลยค่ะ (ถ้ามีเวลาว่างนะคะ)

เพราะนอกจากความสะอาดและรสชาติอร่อยถูกใจแล้ว ยังเป็นการเสริมสร้างคุณสมบัติที่ดี
ในการเป็นแม่บ้านแม่เรือนให้กับคนที่คุณรักอีกด้วยค่ะ นอกจากนั้นยังเป็นการพัฒนาฝีมือของเราไปด้วย

ถ้าคุณเป็นเป็นอีกคนหนึ่งที่มีปัญหาว่าวันนี้จะทานอะไรดี ดิฉันมีตัวเลือกที่น่าสนใจมาเสนอค่ะ
ผัดหน่อไม้ใส่ไก่ยังไงล่ะคะ ทำง่ายไม่ยุ่งยาก ถ้าทำไม่เป็นก็ไม่ใช่ปัญหาอีกนั่นแหละค่ะ
เพราะวันนี้เราจะมาทำไปพร้อมๆกันค่ะ เรามาเตรียมอุปกรณ์กันเลยดีใหมคะ
  อุปกรณ์มีดังนี้ค่ะ

︷✿  หน่อไม้

︷✿  เนื้อไก่

︷✿  กระเทียม

︷✿  ใบกระเพรา

︷✿  น้ำตาลทราย

︷✿  น้ำปลา

︷✿  น้ำมันหอย

︷✿  น้ำมันพืช

วิธีทำผัดหน่อไม้ใส่ไก่

ขั้นแรกเราก็ต้องนำหน่อไม้มาต้มให้สุก แล้วนำมาหั่นเป็นชิ้น (เพื่อความสะดวกดิฉันแนะนำให้ซื้อหน่อไม้ที่ต้มสุกแล้วมาทำค่ะ)
นำใบกระเพรามาล้างแล้วเด็ดใบพักใส่จานทิ้งไว้ ล้างไก่ให้สะอาดแล้วหั่นเป็นชิ้นพอคำใส่ถ้วยไว้ จากนั้นก็นำพริก กระเทียม
มาโคลกใส่กันพอหยาบๆไม่ต้องให้แหลกมาก ตักใส่ถ้วยไว้ เสร็จจากนี้เราก็มาเริ่มผัดกันเลยนะคะ
         เตรียมตั้งกะทะ (เปิดไฟแก็สค่อนข้างร้อนนิดนึงนะคะ) ใส่น้ำมันลงไป รอสักพักให้น้ำมันร้อนจึงตักพริกกระเทียมที่เตรียมไว้เทใส่ลงไป
ผัดคลุกเคล้าพอให้กระเทียมสุกหอม จากนั้นก็นำไก่ที่เตรียมไว้เทใส่ลงไป ตักซอสหอยใส่ตามลงไปประมานช้อนครื่ง เหยาะน้ำปลาประมาณ 5-6 เหยาะ ใส่น้ำตาลทรายประมาณ 1-2 ช้อน จากนั้นผัดคลุกเคล้าให้เข้ากันจนไก่สุกแล้วเทหน่อไม้ที่หั่นเตรียมไว้ใส่ตามลงไป (เติมน้ำร้อนลงไปสักนิดหน่อยพอให้มีน้ำคลุกคลิกน่าทาน)ผัดคลุกเคล้าให้เข้ากันอีกครั้งแล้วใส่ใบกระเพราตามลงไปผัดไปมา 3-4 ครั้งก็ปิดแก็ส ตักใส่จานเสิร์ฟได้เลย
  เหตุผลที่ใส่ใบกระเพราแล้วผัดไม่นานเพราะไม่ต้องการให้ใบกระเพรามีสีคล้ำนั่นเองค่ะ

Image

หน้าตาอาหารหลังจากทำเสร็จแล้วก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละค่ะ น่าทานใช่ใหมล่ะคะ แล้วของคุณละคะ
หน้าตาหน้าทานเหมือนกันเลยใช่ใหมคะ ลองชิมดูซิคะ มันเป็น "ผัดหน่อไม้ใส่ไก่" ที่อร่อยที่สุดในโลกเลยละค่ะ เพราะอะไรน่ะเหรอคะ
ก็เพราะมันเป็นฝีมือเราเองนะสิคะ คุณคิดเหมือนกันกับดิฉันใหมคะ อ๋อ ถ้าจะให้ดีเวลาทำกับข้าวไม่ใส่ผงชูรสนะคะ

จ๊อกๆๆ เสียงท้องมันร้องแล้วค่ะขอตัวไปทานข้าวกับคนรู้ใจก่อนนะคะ แล้ววันหลังจะมาสอนทำอาหารอื่นๆให้ทานอีกค่ะ

௰ •.¸¸.•´´¯`••._.•ஐ ゜ ௰ •.¸¸.•´´¯`••._.•ஐ ゜ ௰•.¸¸.•´´¯`••._.•ஐ ゜

รายละเอียด : P1020707x.jpg ขนาดไฟล์ : 153.49 KB เปิดดูแล้ว : 1736 ครั้ง

naryak (10 กุมภาพันธ์), Anonymous (30 กรกฎาคม), Anonymous (11 มีนาคม), Anonymous (16 พฤษภาคม), Anonymous (16 มิถุนายน), Anonymous (03 กันยายน), Anonymous (01 ตุลาคม), Anonymous (12 มิถุนายน) 
 Quick Comment
Anonymous:น่าอร่อยจังเลย อู้ยน้ำลายหกๆๆๆๆ, Anonymous:ดีจังนะคะ, Anonymous:ท่าทางน่าอร่อยจัง, Anonymous:น่าทานมาก ๆ เลยค่ะ ต้องลองทำบ้างแล้วววว
เครื่องปรุงก็ไม่ยุ่งยาก ขอบคุณมาก ๆ เลยน๊ะค๊ะ
, Anonymous:ลองทำเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรอาหารนี้ด้วยค่ะ จากคนเพิ่งฝึกทำอาหารเองค่ะ, Anonymous:, Anonymous:น่าทานเห็นแล้วท้องร้องเลย, Anonymous:น่าทานมากคะ, Ggy888:ผมนี่หิวเลย Gclub, Anonymous:อยากกินจังเรยค่ะ หิวแร้วเนี้ยะ
ตอบกระทู้และอ้างถึง

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี