[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
ปีใหม่ เชียงใหม่ กล้องใหม่
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 19 พฤศจิกายน 2017, 00:55  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
16.  09 มกราคม 2011, 19:33   post id:4808
thailand.png dej เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 78      ได้ใจ : 59      มอบใจ : 72  

Nikon Lover

.

ตอนบ่ายก็เดินทางกลับกรุงเทพครับ

เล่าถึงความรู้สีกถึงD7000 เทียบกับD3s

หลักๆที่ไม่ชอบคือ

1 ถ่ายต่อเนื่อง บัฟเฟอร์มันเต็มเร็วมาก และกว่ามันจะwriteลงเม็มโมรี่ได้หมดใช้เวลานานพอควร อาจจะเป็นเพราะเม็มโมรี่ที่ใช้ก็ได้ เพราะSDผมใช้ sandisk ultra II แต่CF ผมใช้ sandisk extream III

2 ตัวไฟล์ ที่ISO 800 ขึ้นไป รู้สึกได้เลยว่า detail มันหายไป ไม่เหมือนD3sที่ถึงจะมีnoiseแต่detailไม่หาย (ความใสของไฟล์ก็สู้ไม่ได้แต่ก็อาจจะเป็นเพราะเลนส์อีกเหมือนกัน เพราะD3sผมใช้เลนส์นาโนทั้งเซ็ต)

ส่วนที่ชอบ

1 เสียงชัตเตอร์ เบาดีครับ ชอบมาก

2 โฟกัส เร็วดี ใช้แล้วไม่รู้สึกว่าแปลกไป

3 Dynamic range ที่ iso100 เก็บไฮไลท์ได้ดีขึ้นจนรู้สึกได้

เขียนจากความรู้สึกนะครับ ท่านใดมีความเห็นแตกต่างกันก็อย่าเอามาเป็นประเด็นเลยนะครับ

ทั้งหมดก็มีเท่านี้ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ
 naryak (09 มกราคม) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  09 มกราคม 2011, 23:00   post id:4813
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

dej wrote: [View Post]
ตอนบ่ายก็เดินทางกลับกรุงเทพครับ

เล่าถึงความรู้สีกถึงD7000 เทียบกับD3s

หลักๆที่ไม่ชอบคือ

1 ถ่ายต่อเนื่อง บัฟเฟอร์มันเต็มเร็วมาก และกว่ามันจะwriteลงเม็มโมรี่ได้หมดใช้เวลานานพอควร อาจจะเป็นเพราะเม็มโมรี่ที่ใช้ก็ได้ เพราะSDผมใช้ sandisk ultra II แต่CF ผมใช้ sandisk extream III

2 ตัวไฟล์ ที่ISO 800 ขึ้นไป รู้สึกได้เลยว่า detail มันหายไป ไม่เหมือนD3sที่ถึงจะมีnoiseแต่detailไม่หาย (ความใสของไฟล์ก็สู้ไม่ได้แต่ก็อาจจะเป็นเพราะเลนส์อีกเหมือนกัน เพราะD3sผมใช้เลนส์นาโนทั้งเซ็ต)

ส่วนที่ชอบ

1 เสียงชัตเตอร์ เบาดีครับ ชอบมาก

2 โฟกัส เร็วดี ใช้แล้วไม่รู้สึกว่าแปลกไป

3 Dynamic range ที่ iso100 เก็บไฮไลท์ได้ดีขึ้นจนรู้สึกได้

เขียนจากความรู้สึกนะครับ ท่านใดมีความเห็นแตกต่างกันก็อย่าเอามาเป็นประเด็นเลยนะครับ

ทั้งหมดก็มีเท่านี้ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ

ขอบคุณครับพี่เดช ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆทุกภาพ ดีใจมากครับที่พี่เดชโพสให้..
เรื่องกล้องเดี๋ยวเพ้งเข้ามาดูคงได้คิดหนักแน่ๆ แต่ไม่เห็นภาพจาก D3100 เลยนะครับ..

ผมชมภาพแล้ว D7000 กะเลนส์ 18-200 เป็นตัวเลือกที่ไม่น่าพลาดสำหรับคนไม่ชอบของใหญ่ของหนักอย่างผม..
ยิ่งเห็นลำแสงในภาพต่างๆที่พี่เดชถ่ายมา กิเลสพุ่งป๊าดดดดเพราะ D7000 เก็บมาได้ดียิ่งๆ..
ดูภาพชุดนี้แล้วจากที่ตั้งใจไว้ว่าจะไปน่านอีกหน คงต้องเปลี่ยนใจตามรอยพี่เดชที่เชียงใหม่แล้วล่ะ..เพราะชอบสุดๆครับ..

18.  10 มกราคม 2011, 22:13   post id:4824
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ไม่เห็นต้องคิดหนักเลยคับ เพราะยังงายก็ไปทาง ดัน 7 ที เอ๊ย พี อยู่แว้ว .... ก็ผมไปจาก D90 นี่ก๊าบ

วันนี้ไปอ่านรีวิว D7000 ใน  Dpreview รู้สึกเลยว่า การถ่ายต่อเนื่องของกล้องตัวนี้ต้องเน้นจังหวะดีๆจริงๆนิ น่ากลัวจริงๆ  :this:

=^_^=

19.  11 มกราคม 2011, 17:10   post id:4828
thailand.png dej เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 78      ได้ใจ : 59      มอบใจ : 72  

Nikon Lover

.

น้่ายักษ์ D3100พี่เอามาเป็นกล้องสำรอง ทริปนี้มีเอามาถ่ายพลุที่สนามกีฬา700ปีตอนท้ายๆอยู่หน่อยนึง แล้วก็ไม่ได้หยิบเอามาใช้อีกเลย ก็เลยไม่มีรูปนะครับ

เพ้ง แล้วD7000ที่เพ้งสั่งที่เมืองนอกแล้วเพ้งทำยังไงหล่ะ คีนร้านเขาไปเหรอ หรือcancel order
 naryak (12 มกราคม) 
LoneWolf:ให้น้องสาว cancle order ไปน่ะคับ พี่เดช
20.  12 มกราคม 2011, 09:41   post id:4829
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

น้่ายักษ์ D3100พี่เอามาเป็นกล้องสำรอง ทริปนี้มีเอามาถ่ายพลุที่สนามกีฬา700ปีตอนท้ายๆอยู่หน่อยนึง แล้วก็ไม่ได้หยิบเอามาใช้อีกเลย ก็เลยไม่มีรูปนะครับ

เพ้ง แล้วD7000ที่เพ้งสั่งที่เมืองนอกแล้วเพ้งทำยังไงหล่ะ คีนร้านเขาไปเหรอ หรือcancel order

พี่เดชผมเริ่มมองข้ามซ๊อตไปแล้ว แม้ D800 จะเป็นแค่ข่าวลือ..
ถ้าพี่เดชบอกว่า D7000 ไฟล์ไม่ค่อยมีเนื้อคล้ายๆ GF1 แต่ก็ยังคิดไม่ตก..
เพราะราคา D800 ออกมาคงได้สดุ้งกันแน่ๆ ดูจากราคาเปิดตัว D7000 นะครับ..

LoneWolf:ใช้ D3 แล้วยังไงก็ไป D4 ต่อเถ๊อะ , vintagebokeh:รอดีสามจนเหงือกแห้งหมดแล้ว...วัยรุ่นเซร็งโคตร....
21.  13 มกราคม 2011, 13:00   post id:4838

Nikon Lover

.

พี่กลับคิดว่า ต่อไปจะใช้กล้องเบาๆเป็นหลักมากกว่า เพราะภาพในใจที่อยากจะถ่าย ไม่จำเป็นต้องใช้กล้องใหญ่ หรือให้ไฟล์ดี D3100หรือD7000ก็ตอบโจทย์ได้แล้ว แต่ถ้าD4ออกมาก็คงซื้ออีกแหล่ะครับ  :req:
 naryak (16 มกราคม) 
22.  16 มกราคม 2011, 12:30   post id:4950

.

พี่กลับคิดว่า ต่อไปจะใช้กล้องเบาๆเป็นหลักมากกว่า เพราะภาพในใจที่อยากจะถ่าย ไม่จำเป็นต้องใช้กล้องใหญ่ หรือให้ไฟล์ดี D3100หรือD7000ก็ตอบโจทย์ได้แล้ว แต่ถ้าD4ออกมาก็คงซื้ออีกแหล่ะครับ  :req:

ผมว่ากล้องเล็กเบาๆทำให้ ส.ว. อย่างเรา เฮ้ย! อย่างผมเหนื่อยช้าลงม๊ากมากครับ..
ถือกล้องใหญ่ๆรู้สึกเมื่อยล้าเร็วกดซัตเตอร์ไม่กี่ครั้งก็ไม่อยากเอาออกจากเป้แล้ว..
แต่ถ้าถ่ายแลนด์แล้วกล้องตั้งอยู่บนขาตั้งกล้อง ผมว่ากล้องใหญ่ช่วยให้รู้สึกมั่นคงดี..
ก็คงทิ้ง D3 ไม่ได้เหมือนกันครับพี่เดช แต่ถ้าพี่เดชไป D4 แล้ว D3s ปล่อยถูกๆหน่อย..
ผมก็คงปฏิเสธอะไรไม่ได้หรอกครับ..555+  

23.  16 มกราคม 2011, 14:17   post id:4955
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ถ้าคุณ naryak ชอบกล้องเล็กๆก็อย่ารอ D800 เลยคับ จัด D7000 ไปโลด 5555+ .......

ส่วนผมก็ยังตั้งเป้ากล้องเล็ก 1 ตัว กล้องใหญ่ 1 ตัวเหมือนเดิมคับ

=^_^=

24.  18 มกราคม 2011, 20:45   post id:4969

Nikon Lover

.

naryak wrote: [View Post]

ผมว่ากล้องเล็กเบาๆทำให้ ส.ว. อย่างเรา เฮ้ย! อย่างผมเหนื่อยช้าลงม๊ากมากครับ..
ถือกล้องใหญ่ๆรู้สึกเมื่อยล้าเร็วกดซัตเตอร์ไม่กี่ครั้งก็ไม่อยากเอาออกจากเป้แล้ว..
แต่ถ้าถ่ายแลนด์แล้วกล้องตั้งอยู่บนขาตั้งกล้อง ผมว่ากล้องใหญ่ช่วยให้รู้สึกมั่นคงดี..
ก็คงทิ้ง D3 ไม่ได้เหมือนกันครับพี่เดช แต่ถ้าพี่เดชไป D4 แล้ว D3s ปล่อยถูกๆหน่อย..
ผมก็คงปฏิเสธอะไรไม่ได้หรอกครับ..555+  

รอดูอีกสัก3-4เดือน ถ้าใช้d3100กับd7000แล้วโอเค ก็คงปล่อยd700กับd3sละครับ
 naryak (21 มกราคม) 
naryak:รอช้อนรอส้อมรอตะเกียบ เพี้ยง! ถูกหวยหน่อยเถอะ..

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 2 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี