[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
บันทึกการเดินทาง : 5 Days In HongKong
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 20 สิงหาคม 2017, 03:40  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 17, 18, 19  ต่อไป
Go to page   
61.  20 กรกฎาคม 2010, 10:50   post id:2792
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

เดินขึ้นมาจากท่าเรือเห็นว่ามุมนี้น่าจาเข้าท่า   (ก็เรือมันถึงฝั่งแย้วนี่ หว่า)  ก็กดซักหน่อยน่า ........

Image

=^-^=

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
62.  20 กรกฎาคม 2010, 10:52   post id:2793
LoneWolf
.

มาขึ้นฝั่งท่าเรือแล้วเดินข้ามสะพานลอย    เพื่อไปยังสถานี   MTR(central)   นะคับ ระหว่างทางบนสะพานลอย

Image

=^-^=

63.  20 กรกฎาคม 2010, 10:55   post id:2794
LoneWolf
.

จากนั้นก็นั่งรถไฟฟ้า สายสีส้มจาก central ไปลงที่สถานี Sunny Bay คับ  ..........
ระหว่างทางคุณแควนก็บ่นๆว่า วันนี้ทามมาคนเยอะจัง   แต่ผมก็บอกไปว่า วันนี้ม่ะช่ายวันหยุดนี่นา สงสัยจาคิดมากไปเองรึป่าว  :freeze:

หมายเหตุที่ผมกะแควนต้องการมาเที่ยววันธรรมดาเพราะ

- คนน้อยม่ะต้องเสียเวลารอเครื่องเล่นนานๆ และยังมีการโชว์ขบวนพาเหรดและพลุปกติ(วันหยุดโชว์พาเหรด 2 รอบ)

- ค่าตั๋วถูกก่าวันหยุดคับวันธรรมดา 275 $HK ถ้าเป็นวันหยุด 350 $HK เลยคับ

จริงๆผมก็ม่ะด้ายสนใจที่จามาที่นี่มากมายนักหรอกนะคับ แต่เนื่องจากคุณแควนต้องการมาเที่ยวฮ่องกงดีสนีย์แลนด์ทริปนี้จึงเกิดขึ้นมา ...... ได้

เพราะฉะนั้น ถ้าผมม่ะมาที่นี่พี่ๆน้องๆคงนึกออกนะคับว่าจาเกิดอารายขึ้นกับผม

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

แล้วก็มาถึงสถานีซันนี่เบย์กันแล้วคับ สังเกตง่ายมากนะคับว่าต้องนั่งรถไฟคันไหนไป อิ อิ อิ ............

Image

=^-^=

64.  20 กรกฎาคม 2010, 10:59   post id:2795
LoneWolf
.

ตอนนี้ผมก็เริ่มสงสัยแล้วเหมือนกันคับว่า ทามมายคนมานเยอะแบบที่คุณแควนบอกเลยฟร่ะ แต่ก็ฟอร์มนิ่งๆเอาไว้ก่อนคับ

มาดูการตกแต่งบนรถไฟคันนี้กันมั่งดีก่าคับ มีเจ้าตัวแบบนี้อยู่ทุกระยะ ของรถไฟเลยคับ คุณนายของดิสนี่ย์แลนด์

Image    Image

ใจจริงก็อยากจาเดินถ่ายมาให้ครบทุกตัวเลยนะคับ แต่ว่ารถมานวิ่งม่ะถึง 5 นาทีก็ถึงสถานีปลายทางแย้วอ่ะ    ..............
ตอนแรกๆยังคิดว่าจาเอา CPL มาตัดเงาสะท้อนด้วยซ้ำไป แต่สปีดมานต่ำแย้วอ่ะคับ เลนส์ก็ม่ะกันสั่น ..... ดีแล้วที่ถ่ายๆมาก่อน  
ส่วนเจ้าตัวนี้ แสดงในเรื่อง "พินอคคิโอ" ด้วยนะคับ จำกันด้ายมั๊ยเอ่ย ........

=^-^=

65.  20 กรกฎาคม 2010, 11:01   post id:2796
LoneWolf
.

อย่างที่บอกอ่ะคับ ผมต้องลงจากรถแย้ว แต่ขอภาพนี้ก่อนน่า .......

พอโดดออกจากรถปุ๊บ ประตูปิดปั๊บเลยคับ พระเอกหนังแอ็กชั่ดๆเลยเรา  :อ๊วก:  :อ๊วก:

Image

=^-^=

66.  20 กรกฎาคม 2010, 11:04   post id:2797
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

เห็นรูปข้างบนแล้วนึกถึงตอนไปเรียนถ่ายภาพที่ตึกจารจุรีฟะ  

67.  20 กรกฎาคม 2010, 11:09   post id:2798
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."

.

yakthai wrote: [View Post]
เห็นรูปข้างบนแล้วนึกถึงตอนไปเรียนถ่ายภาพที่ตึกจารจุรีฟะ  

น้าก๊าบ อตีด ครือ สิ่งที่ผ่านมาแว้ว การจมอยู่กับอดีตม่ะด้ายช่วยให้อารายดีขึ้น แต่การม่ะเอาอดีตมาเป็นบทเรียนเตือนความจำนั้นมันก็ม่ะถูก

ปล่อยมานผ่านไปเถอะคับ จำไว้แค่ว่า

อย่าให้ตรูได้เจอคนกลุ่มนี้อีกเรยละกัน(สาตุ๊) ยิ่งถ้ายังประพฤติตัวเยี่ยงเดิม พูดจาสอนอารายห้ายคนอื่นมึนๆงงๆ หลอกเอาเงินคนอื่นๆอยู่ร่ำไปล่ะก้อ
คงด้ายมีการเปิดคอร์สสอนแบบพื้นฐาน ม่ะเก็บเงิน แย่งลูกศิษย์กันมั่งล่ะ แน่นอนคงต้องมีการแฉเทคนิค(แหกตา)โคตรเทพกันด้วย เหอ เหอ เหอ ........
ปล. เอ๊ะ! หรือว่าจาจัดคอร์สแบบโปรโมชั่นช่วงแรก ให้คนอื่นคิดว่าเราเป็นคนดี แล้วพอมีชื่อเสียงขึ้นมา ค่อยถือดาบมาฟัน(เงิน)คนที่จามาเรียนดีน๊ะ
ปล.(อีกที) วิธีนี้คุ้นจิ๊บเป๋งเลยคับ ไอ้การเอาศรัทธาของคนที่ชื่นชอบตัวเอง(เพราะหลงผิด)มาหลอกใช้เนี่ย

หมายเหตุ : ต้องโทษน้านะครับ ที่มาจุดชนวนแค้น อิ อิ อิ ....... โยนความผิดให้คนอื่นหน้าตาเฉย     

=^_^=

68.  20 กรกฎาคม 2010, 12:12   post id:2799
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

ไอ้เรื่อง "ไม้หลักปักขี้เลน" ผมก็ไม่อยากพูดถึงมันนักหรอกครับ..
แต่การที่เขาโปรโมตว่าเขาถ่ายรูปแบบ "จบหลังกล้อง" เขา "เซ็ตติ้งหลังกล้อง" จึงได้ภาพแบบนั้นมา..

จริงๆเราก็เข้าข่ายโง่เองที่ไม่บอกให้มันถ่ายให้ดูจะจะ ขึ้นจอดูจะจะ เพราะบางครั้งแค่ถ่ายแล้วให้ดูหลังกล้องมันไม่ได้พิสูจน์อะไร ..
จะว่าไปผลงานที่เราเห็นๆในคอร์ดที่เอามาอวดให้เราเข้าใจว่า "มันคือเทพ" ก็เป็นผลงานพี่บัติที่มันเอามาแอบอ้าง..

ผมเคยบอกเพื่อนคนหนึ่งที่ยังหลงไหลอยากเป็น "ไม้หลักปักขี้เลน" ว่า..

Quote:
คิดดูซิ กล้องก็ใช้ D3 เหมือนมัน ไฟสตูก็เป็นของมัน ตั้งค่าไฟก็มันก็บอกให้ตั้งเท่าไหร่..
แล้วถ่ายไฟสตูมันก็ต้องตั้งเอฟ ตั้งสปีด ตั้ง ISO เหมือนกัน ค่าพวกนี้ก็ตั้งเท่ามัน..
มุมที่ถ่ายก็ไม่หนีกันเพราะอยู่ในห้องแคบๆ แต่ทำไมรูปมันออกมาดีกว่าเรา..

มันบอกมันจบหลังกล้อง เพราะมันรู้จุดคอนทราสของแสง มันทำงานสเกลละเอียดด้วยบันไดแสง..
ทุกรูปของมัน..มัน "คัทไฮไลท์" ทุกรูป..ฯลฯ

ผมเอารูปของเพื่อนคนนั้นมาก๊อบปี้ Leyer เปลี่ยนเบลนดิ้งโหมดเป็น Softlight ลด Opacity ลงหน่อย.. รูปแบนๆมีมิติขึ้นเหมือนกะมันเป๊ะ..
จนเพื่อนคนนั้นต้องลางานครึ่งวัน กลับบ้านไปลองเอารูปตัวเองทำโฟโต้ช้อปดู..

ผมไม่รู้หรอกว่ามันจบหลังกล้องยังไง แต่มันก็ได้วิชา Photoshop กับพี่บัติมาเหมือนกัน..

จะว่าไป "ซีเอ็ด" ควรจะรอบครอบกว่านี้ มันเอาซีเอ็ดมาอ้างในคอร์ดประมาณว่า..

"ซีเอ็ดเป็นบริษัทมหาชน ซีเอ็ดต้องกรองมันมาอย่างดี.." (พูดๆง่ายคือมันจบหลังกล้องได้ตามที่ว่าและทุกสิ่งทุกอย่างที่มันพูดเป็นจริงไม่ได้โม้..)

แล้วเป็นไงล่ะ "ซีเอ็ด" .... มันพึ่งจะโพสถามว่าซื้อกล้องอะไรดีเมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง..
มันพึ่งไปเรียนกับอาจารย์ประสิทธิ์มาไม่นาน แต่บอกว่าตัวเองเคยเป็นช่างภาพข่าว เคยทำงานหนังสือดังฉบับหนึ่ง เคยเป็นมือรีทัช เคยทำงานด้านโฆษณา...

แล้วผลงานจริงๆมันอยู่ไหน คุณเอ้ (thaiDphoto.com) เคยโพสไว้ว่า..
Quote:
ผมสรุปให้คร่าว ๆ แล้วกลับไปอ่านอีกที ยาว อาจสับสนหรือหลงประเด็นไปบ้าง

เรื่องมันคือว่า คุณไม้หลักที่เป็นเทพของห้องกล้อง ร่วมกับสำนักพิมพ์แห่งหนึ่งทำหนังสือขายและทำการจัดอบรมแต่งภาพโดยมีการใช้ ภาพของ คุณ สมบัติ ปิยะบูรณ์ http://cubicstudio.multiply.com/photos/album/15/15 ในชุดนี้นี่แหละไปใช้และบอกว่าเป็นผลงานของตัวเอง

เทพห้องกล้องคนนี้ตอนเปิดตัวใหม่ ๆ เคยมีน้อง ๆ ห้องนั้นบอกมาเหมือนกัน
ผมก็ดูแล้วไม่เห็นมีประวัติงานในงานถ่ายภาพหรืองานในสายเอจนซีโฆษณาหรือ เฮาส์เลย แต่ไม่ได้พูดอะไร กระแสเขาแรงสาวกเยอะ คนส่วนมากเหมือนจะศรัทธาเทพในเวปมากกว่าคนทำงานจริง ๆ
แต่ละชิ้นงานหาที่มาได้ง่ายมาก ว่าใครถ่าย ใครรีทัช
งานที่มาอ้างไม่ได้หาความจริงยากเลยว่าของใครทำ หาไม่ยากว่าลูกค้าใช้ใคร งานแบบนี้ไม่ได้ของที่อ้างกันลอย ๆ ได้ แต่ถ้าคนมากมายพร้อมใจกันเชื่อและนับถือกันขนาดนั้นแล้วเราจะไปพูดอะไรได้ นอกจากรอให้เรื่องมันออกมาขนาดนี้

ซีเอ็ดตรวจสอบอะไรหรือเปล่า วันนี้เรื่องก็แดงมานานแล้วว่า ผลงานรีทัชเทพๆที่มันเอามาอวดในคอร์ดคือผลงานของ อาจารย์สมบัติ ปิยบูรณ์ ..

ถ้าซีเอ็ดเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ คิดแค่ทำเงินบนจอเงินจอแก้ว ที่เอาหนังห่วยๆเอาละครน้ำเน่า มันยัดเยียดให้คนดู..

แต่ผมก็ไม่โทษเสี่ยเจียง ไม่โทษช่อง 7 สี...เพราะมันคือ "บันเทิง"..

แต่ "ซีเอ็ด" ต้องตระหนักให้มากๆกว่านี้เพราะ "ซีเอ็ดไม่ได้ทำงานด้านบันเทิง" แต่เป็น "ด้านการศึกษา" มิใช่เหรอ..

69.  20 กรกฎาคม 2010, 13:17   post id:2800

Robert Capa

.

พาออกทะเลรอบเกาะฮ่องกงไป 1 กระทู้คับ    อิ อิ อิ ....... กลับมาที่ดิสนี่ย์แลนด์กันต่อดีก่า       

เดินเข้ามาช่วงแรกจะเรียกว่า เมนสตรีท หรือถนนเส้นหลัก (แปลบ้านๆจิ๊บเป๋งเลยแฮะ)  นะคับ ...........
สองฝั่งก็จามีร้านขายของที่ระลึก ขนม ร้านอาหาร(ด้วยมั๊ง)
แต่ผมม่ะสนใจแย้วคับ เพราะว่าคนเยอะรีบเดินเข้าไปดูด้านในดีก่า เดี๋ยวจาด้ายถ่ายรูปน้อย

Image

=^-^=

70.  20 กรกฎาคม 2010, 13:20   post id:2801
LoneWolf
.

อย่างที่บอกเอาไว้แล้วว่าช่วงที่ผมไปนั้นทางดิสนี่ย์แลนด์เค้าจัดเป็นช่วง เทศกาล Halloween คับ ..........  

เพราะถ้าไม่หาอารายแปลกใหม่มานำเสนอเรื่อยๆในสถานที่ท่องเที่ยวแบบนี้
สงสัยลูกค้าจาทยอยหายไปแน่ๆละคับ รูปนี้ลองถ่ายเพื่อที่จาเอาคุณแควนเข้าไปในเฟรมก๊าบ  

Image

=^-^=

71.  21 กรกฎาคม 2010, 23:49   post id:2831
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

LoneWolf wrote: [View Post]

รูปนี้ลองถ่ายเพื่อที่จาเอาคุณแควนเข้าไปในเฟรมก๊าบ  

=^-^=

เออ! ยังไม่เห็นคุณแควนที่ว่าเลยนะ..

72.  24 กรกฎาคม 2010, 10:53   post id:2832

Robert Capa

.

จาเอารูปคุณแควนมาลงทำมายอ่ะคับ เดี๋ยวเจ๊จาพาลม่ะอยากไปกันพอดี

จากตรงนี้เดินตรงเข้าไปผ่านปราสาทก็จาเข้าไปสู่ดินแดนในเทพนิยามอย่างเต็มตัวแล้วคับ
สำหรับผมเลือกเดินไปทางซ้ายมือก่อนคับ ไป Jungle Zone มีบ้านทาร์ซาน ที่ต้องนั่งเรือเข้าไปชม + ถ่ายรูปด้วย
แต่ผมเห็นว่าการแสดงชุด Lion King กะลังจาเริ่มแว้ว ก็เลยไปเข้าแถวต่อคิวดูการแสดงก่อนดีก่า

รอได้แป๊บเดียว คนก็เริ่มแน่นขึ้นคับ แล้วประตูโรงละครก็เปิดออก ผู้คนก็แห่กันเข้าไปจองที่ อืม ......
วุ่นวายกันใช้ได้เลยคับ  ผมเลือกที่นั่งทางขวามือจากทางเข้าคับ เลือกโซนกลางๆหน่อย ซึ่งนับว่าเลือกที่นั่งได้ถูกต้องเลยคับเพราะถ้าสูงก่านี้
มานจามองเป็นมุมกดลงมา แต่ถ้าตำก่านี้เวลาถ่ายการแสดง(+ นักแสดง) อาจต้องแหงนคับ
ช่วงเลนส์ที่แนะนำก็ช่วงอเนกประสงคือ่ะคับ 28-70 / 24-70 อารายแถวๆนี้

มาดูการแสดงกันดีก่าเนอะ เริ่มแรกก๊มีนักแสดงออกมาต้อนรับท่านผู้ชมก่อนเลยคับ แต่มาด้วยรถเลื่อนแบบนี้นะคับ

Image

=^-^=

73.  24 กรกฎาคม 2010, 10:59   post id:2833
LoneWolf
.

นี่เป็นครั้งแรกที่รู้สึกว่าอยากกลายร่างเป็นหมาป่าจริงๆ แล้ววิ่งลงไปหาสาวชาวป่า(คนกลาง) อ่ะคับ กร๊ากกกกก .......

Image

=^-^=

74.  24 กรกฎาคม 2010, 11:01   post id:2834
LoneWolf
.

แล้วรถของตัวเอกในเรื่องนี้ "ซิมบ้า" ก็มาคับ  

Image

=^-^=

75.  24 กรกฎาคม 2010, 11:04   post id:2835
LoneWolf
.

แล้วก็มีบทพูดภาษาปะกิด สรุปว่าจาเล่าประวัติของ "ซิมบ้า" ให้ผู้ชมได้ชมกัน
ทีโมนก็ถามมาว่า "แล้วใครจาเล่นเป็นซิมบ้าล่ะ"

Image

=^-^=

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 19 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5, 6 ... 17, 18, 19  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี