[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
บันทึกการเดินทาง : 5 Days In HongKong
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 22 ตุลาคม 2017, 09:41  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5 ... 17, 18, 19  ต่อไป
Go to page   
46.  15 กรกฎาคม 2010, 09:41   post id:2738
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

จากนั้นก็เดินกลับไปยังที่พักคับ กะว่าจาอาบน้ำนอนพักซักหน่อย ......
เฮ้ย!! ทำไมวันนี้คนมารอแถวนี้เยอะจังฟร่ะ   งง:  งง:

Image

=^_^=

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
47.  15 กรกฎาคม 2010, 09:43   post id:2739
LoneWolf
.

จาว่านักท่องเที่ยว มานก็ดูเยอะผิดปกติ จาว่าเป็นคนฮ่องกง ไอ้การแสดง SoL มานก็มีทุกวัน
คนที่นี่ก็น่าจาเบื่อกันแล้วนี่หว่า ..... ถามตำรวจที่ดูแลพื้นที่ว่า "เค้ามารอดู SoL กันเหรอคับ" เค้าก็พยักหน้าอย่างเดียวม่ายตอบไรกลับมาเลยอ่ะ

เลยตกลงใจว่า จาลองเดินเข้าไปดูคับว่าจาเกิดอารายขึ้นกันแน่
คุณแควนก็บอกว่า "งั้นเดี๋ยวขอไปซื้อน้ำก่อนนะ" ผมก็เลยยืนรอคุณเธอกลับมาคับ

ระหว่างรอก็นี่ถ่ายคนที่หลั่งไหลเข้ามาในบริเวณนี้เรื่อยๆ ... เยอะขึ้นเรื่อยๆ

Image

=^_^=

48.  15 กรกฎาคม 2010, 09:46   post id:2740
LoneWolf
.

ผมกะแควนก็เดินหาทำเลกนเข้ามาเรื่อยๆคับ แต่ยิ่งเดินเข้ามาที่ยิ่งเหลือน้อยลงคับ

จนกระทั่งต้องตัดสินใจเดินฝ่าฝูงชนตามช่องเล็กๆเข้าไปคับ

สุดท้ายก็ไปหยุดที่มุมนี้ แต่เดินไปข้างหน้ามากก่านี้ม่ะด้ายแย้วคับ แน่นเอี๊ยด  

Image

=^_^=

49.  15 กรกฎาคม 2010, 09:49   post id:2741
LoneWolf
.

แล้วก็ถามพี่คนที่อยู่ข้างๆว่า "วันนี้มีอารายพิเศษเหรอคับ"
คุณพี่ ... "วันนี้เป็นวันชาติของเราน่ะ" ...... เรื่องนั้นกรูรู้แล้วว้อย(อันนี้คิดในใจนะคับ)

เลยถามพี่เค้าต่อไปว่า "แล้วทำไมวันนี้คนถึงเยอะนักล่ะ แถมมีกล้องเพียบเลยอ่ะ มาดู SoL กันเหรอคับ"

คุณพี่ ... "อืม .... ก็มาดู SoL นั่นแหละ แต่วันนี้พิเศษหน่อยเพราะจาเป็นการจุดดอกไม้ไฟยาวเต็มฝั่งเกาะฮ่องกงเลย"
ม๋าน้อย(นึกในใจ) เย้ย ..... โชคดีชิเป๋งที่ม่ะขึ้นไป The Peak วันนี้
แล้วคุณพี่ ... ก็แนะนำเพิ่มอีกว่า "ที่ฮ่องกงจะจุดดอกไม้ไฟกัน 2 วัน วันแรกครือวันตรุษจีน อีกวันก็วันชาตินี่แหละ แล้วนี่ม่ะรู้กันมาก่อนเหรอ"
(นึกในใจ) "ถ้ารู้แล้วจาถามพี่หาพระแสงอารายล่ะก๊าบ -__-" "

คุณพี่ ... "ผมมาดูทุกปีเลยนะ สวยมากเลย แต่ก่อนผมก็ถ่ายรูปนะ แต่ตอนนี้ผมใช้นี่แล้ว(กล้องวีดีโอ) เคยถ่ายพลุรึยังล่ะ"
ผม "ยังม่ายเคยเลยคับพี่"
คุณพี่ ... "อืมม .... ก็ควรต้องใช้สปีดซักประมาณ 1 วินาทีนะ ส่วนวิวก็เลือกเอาตามใจเลยละกัน"

ผม "เค้าจุดพลูเป็นแนวยาวขนาดนั้นเลยเหรอคับ(ยังม่ะเชื่อหูตัวตัวเอง)"
คุณพี่ ... "จริงคับ แล้วมีสายลั่นมีเลนส์มุมกว้างมั๊ยล่ะ"
ผม "มีคับ" ว่าแล้วก็จัดแจงเตรียมอุปกรณ์ตั้งกะเกือบๆหกโมง เพื่อรอไปอีก 2 ชั่วโมงก่าจาได้ถ่ายรูป ..... เมื่อยจิ๊ปเป๋งเรย   

นี่ครือวิวที่ผมเล็งๆเอาไว้คับ

Image

=^_^=

50.  15 กรกฎาคม 2010, 09:55   post id:2742
LoneWolf
.

แต่พอถึงเวลาจุดจริง อ้าว ..... เฮ้ย!! ทำมายฝั่งขวามานม่ะมีพลูขึ้นซักกาลูกหว่า .......
ต้องรีบทำการจัดเฟรมใหม่(แบบกะๆเอา) แม้ว่าคุณพี่ ... จาบอกว่ามานยิงนานร่วมครึ่งชั่วโมงก็ตามที

มาคิดๆดูคงเป็นเพราะพื้นที่ฝั่งขวามือยังมีการก่อสร้างอยู่ จึงม่ะทำการจุดพลุแถวน้านล่ะมั๊งคับ

Image

ดูกันไปเรื่อยๆนะคับ ถ่ายมาเยอะมากคับ ........ แต่จะเสียซะเป็นส่วนมากอ่ะคับ

Image

=^_^=

51.  15 กรกฎาคม 2010, 09:58   post id:2743
LoneWolf
.

แล้วรูปที่ผมได้มาก็มักจะมีพลุเป็นเส้นยาวๆแบบในภาพนี่ทั้งนั้นเลยอ่ะคับ บางรูปเส้นพลุแบบยาวๆก็สวยดี แต่กับพลุบางแบบนี่ต้องเรียกว่า "ภาพห่วย" เลยอ่ะคับ

Image

เดี๋ยวเรามาดูสาเหตุและการแก้ปัญหาหลังจากที่ผมไปคุยกับพี่ที่ผมรู้จักกัน กระทู้หน้านะคับ

Image

=^_^=

52.  15 กรกฎาคม 2010, 10:00   post id:2744
LoneWolf
.

พี่เค้าบอกว่า ถ้าจะถ่ายพลูให้ดีๆเลยเนี่ย ต้องรู้ก่อนว่ามีการจุดพลุกี่ชุด
แต่ละชุดมีลักษณะยังงัยมั่ง จะได้เลือกใช้ สปีดชัตเตอร์ได้เหมาะสม

Image

ม่ายช่ายว่าสปีด 1 วินาที มานจาดีเสมอไปหรอกน๊ะ

Image

=^_^=

53.  15 กรกฎาคม 2010, 10:03   post id:2745
LoneWolf
.

เพราะพลุบางแบบ ลากเป็นเส้นแล้วก็สวยดี แต่พลุบางแบบพอแตกแล้วจะเป็นจุดเล็ก
ลอยแบบม่ะมีทิศทางในอากาศ แบบนั้นสปีดต่ำๆก็ทำให้ภาพม่ะสวยได้

Image

ในหนังสือสอนถ่ายภาพของ NG เล่ม (หาเจอแล้วคับ ลืมที่ไว้บนรถบัสของโรงงาน) แนะนำว่า ถ้าต้องการถ่ายพลุที่มีการแตกตัวครั้งเดียว ให้ใช้สปีดชัตเตอร์ 1/30 วินาที

Image

=^_^=

54.  15 กรกฎาคม 2010, 10:06   post id:2746
LoneWolf
.

อ้อ ....... ลืมบอกไปคับ ระหว่างที่ยิงพลุไปก็มีการเปิดเพลงประกอบไปด้วยนะคับ
ถ้าผมฟังออกน่าจาเข้าใจการแสดงแต่ละชุดดีขึ้นนะคับ ^ ^'

Image

รู้สึกว่าจะมีเพลงทั้งหมด 6 หรือ 7 เพลงนี่แหละคับ

Image

=^_^=

55.  15 กรกฎาคม 2010, 10:09   post id:2747
LoneWolf
.

ฟังเพลงพร้อมกับดูพลุไปแล้วยังรู้สึกภูมิใจที่ได้ไปยืนอยู่ตรงนั้นเลยคับ
แล้วกับคนที่เป็นเจ้าของประเทศเค้าจะรู้สึกภูมิใจมากกว่าผมขนาดไหนล่ะคับ

Image

อีกอย่างที่ผมอึ้งม่ะแพ้การแสดงเลยก็คือ หลังจากที่การแสดงจบ ผู้คนสลายตัวไปอย่างรวดเร็ว เจ้าหน้าที่ตำรวจก็เคีลยร์คน + เส้นทางได้เร็วอย่างไม่น่าเชื่อคับ
รวมถึงเจ้าหน้าที่ดูแลความสะอาด เจ้าหน้าที่เก็บแผงกั้น ผมอยู่ถ่ายภาพตึกบางภาพต่อหลังจากการแสดงจบคาดว่าม่ะน่าจาเกิน 10 นาที
หันกลับมาดู โหย .... ทามมายเก็บบกันเร็วขนาดนี้ฟร่ะ หรือว่าคนประเทศนี้เค้ามีวินัย ม่ะทิ้งของลงพื้นมากมาย หรือเจ้าหน้าที่ทำงานเต็มที่ หรือทั้งสองอย่าง ก็สุดจะเดาล่ะคับ

Image

วันนี้เป็นวันที่ได้ประสพการณ์ใหม่ๆในการถ่ายพลุดอกไม้ไฟแบบจุใจเลยคับ แต่ก็ยังคงต้องฝึกอีกเยอะคับ

ในส่วนของวันที่ 2 ก็ขอจบเพียงเท่านี้คับ เดี๋ยวกระทู้หน้าจะเป็นวันที่ 3 เที่ยวดิสนีย์แลนด์ฮ่องกงตามความต้องการของคุณแควนล่ะคับ
แต่ขอบอกว่า วันที่ 3 เป็นวันที่ ผมถ่ายรูปมาเยอะที่สุดในบรรดา 5 วันเลยคับ ยังถ่ายม่ะจุใจเลยด้วยซ้ำ
มานมีอารายทำให้เปลืองชัตเตอร์ได้มากขนาด 700 ภาพ เดี๋ยวเราไปดูกันกระทู้หน้าคับ

ปล. เข้ามาบอกว่า วันนี้ม่ะด้ายเอาโน๊ตบุ๊คมาคับ ลืมไปสนิทเลย รูปวันที่ 3 ก็ยังม่ะด้ายเอาออกมาเลยคับ แล้ววันพรุ่งนี้ยาวไปถึงวันจันทร์ก็ม่ะด้ายเข้าออฟฟิศ
มีงานถ่ายรูปตลอดเลยคับ ดังนั้น ก่าผมจามาโพสต์รูปวันที่ 3 ก็คงเป็นวันอังคารโน่นล่ะคับ เหอ เหอ เหอ ......

=^_^=

56.  20 กรกฎาคม 2010, 10:37   post id:2787
LoneWolf
.

กลับมาจากการไปถ่ายกิจกรรมของโรงงานแย้วคับ มาเที่ยวฮ่องกงกันต่อดีก่า .........
ตามที่ได้เกริ่นเอาไว้แย้วว่า วันนี้เป็นวันที่ถ่ายรูปเยอะมากๆเยอะที่สุดในทริปนี้นะคับ

เริ่มถ่ายภาพแรกกันตั้งแต่เก้าโมงก่าๆ    เสียงชัตเตอร์ไปเงียบเอาตอนเกือบๆจะ 5 ทุ่มอ่ะคับ เหอ เหอ ..... นึกแล้วสยองกล้องตัวเองวุ้ย  :xs:

เส้นทางการเดินทางก็เริ่มจากการเดินไปนั่งเรือข้ามฝากเหมือนเดิมคับ ........

Image

=^_^=

57.  20 กรกฎาคม 2010, 10:40   post id:2788
LoneWolf
.

แต่ก่อนจะเดินไปขึ้นเรือไปยังสถานี MTR(central)
ขอเก็บภาพจากบนชั้นลอยของจุดชมวิว Clock Tower หน่อยนะคับ  

Image

=^-^=

58.  20 กรกฎาคม 2010, 10:45   post id:2789
LoneWolf
.

ยืนดูวิวอยู่บนนั้นได้ม่ะนานก็เห็นเรือสีสันเจ็บๆแล่นผ่านไปคับ ....
มีหรือที่ผมจะม่ะกดชัตเตอร์         

Image

=^-^=

59.  20 กรกฎาคม 2010, 10:47   post id:2790
LoneWolf
.

นี่ก็อีกลำนึงคับ ...... ทามมายเรือข้ามฝากฝั่งตรูสีม่ะแจ่มแบบนี้มั่งหว่า .... จาเอาคุณแควนไปถ่ายด้วยซะหน่อย

Image

=^-^=

60.  20 กรกฎาคม 2010, 10:48   post id:2791
LoneWolf
.

โม้เยอะเดี๋ยวจาหาว่าเราขี้โกง(ล้อเล่นนะคับ) ไปนั่งเรือข้ามฝากเลยดีก่า .......

สงสัยแม่ลูกคู่นี้จังว่าจาไปเที่ยวที่เดียวกะเรารึป่าวหว่า ...........  

Image

=^-^=

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 19 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5 ... 17, 18, 19  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี