[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
บันทึกการเดินทาง : 5 Days In HongKong
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 20 กันยายน 2017, 19:56  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4 ... 17, 18, 19  ต่อไป
Go to page   
31.  14 กรกฎาคม 2010, 11:47   post id:2683
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ดูมุมกว้างๆแล้ว    ดูมุมแน่นๆมั่งนะคับ

Image

=^_^=

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
32.  14 กรกฎาคม 2010, 11:54   post id:2684
LoneWolf
.

แถมอีกภาพคับมุมนี้ถ่ายรูปคู่กะคุณแควนมาคับ ........
สรุปช่วงเช้าวันนี้ม่ะด้ายอารายเป็นชิ้นเป็นอันเลยแฮะ ....  

Image

=^_^=

33.  14 กรกฎาคม 2010, 11:58   post id:2685
LoneWolf
.

หลังจากไหว้พระกันไปแย้ว เวลาก็ล่วงเลยมาถึงช่วงของอาหารกลางวันกันแล้วคับ
วันนี้ผมวางแผนว่า จะไปทานติ่มซำร้านที่ในหนังสือเค้าแนะนำไว้คับ

ชื่อร้าน Lin Heung ได้ยินว่าเป็นร้านแบบดั้งเดิม ผมกะคุณแควนเลยชวนกันไปลองคับ อิ อิ อิ ....
นั่งรถไฟฟ้าไปลงสถานีไหนก็ด้ายนะคับระหว่าง Central กับ Admiralty
แล้วไปยังถนนเวลลิงตัน ถ้าจะให้ดีควรมีแผนที่ในมือด้วยนะคับ

แต่บอกก่อนนะคับว่า ถนนในฮ่องกงบางเส้นนั้นเล็กมากกกก เวลาดูแผนที่ให้พยายามดูป้ายถนนนะคับ
อย่าคิดว่าเป็นตรอกหรือซอยล่ะคับ เดินไป 5 - 6 ก้าว(ก้มลงมาองแผนที่) อ้าว ........ เลยอีกถนนนึงมาแระ
นี่แหละคับที่ทำผมหลงทาง 5555+ ............. ข้ออ้างน้ำขุ่นๆ

อ่ะ ...... ถ่ายรูปนี้มาให้ดูความใหญ่และยาวของรถไฟฟ้าที่ฮ่องกงคับ เห็นที่ว่างเยอะๆแบบนี้ คนก็เต็มได้อย่างรวดเร็วเหมือนกันนะค้าบ
แถมแย่งกันขึ้นแย่งกันนั่งประหนึ่งแข่งเก้าอี้ดนตรีกันอีกต่างหาก .......

Image

=^_^=

34.  14 กรกฎาคม 2010, 12:04   post id:2686
LoneWolf
.

อ่ะ โม้นานท่าทางจาเมื่อยนิ้ว(ก็ผมขี้เกียจพิมพ์อ่ะ)      ตัดมาถึงหน้าร้านติ่มซำที่ว่าเลยดีก่าคับ  

Image

35.  14 กรกฎาคม 2010, 12:13   post id:2687
LoneWolf
.

เข้าไปในร้านก็พบกะผู้คนมากมายคับ (นี่มานบ่ายสองจาบ่ายสามแย้วนะเฟร้ย) ก็พอดีมีที่ว่าง 2 ที่บนโต๊ะวงกลมแบบโต๊ะจีนพอดี
พอนั่งปั๊บก็มีอาแปะคนนึงมาส่งภาษาจีนให้ผม ......... ผมก็ส่งสายตาใสซื่อกลับไปดิคับ  

ครือจริงๆอาแปะแกคงจาถามว่าต้องการชาแบบไหน   มีแบบกากะแบบที่ใส่ใบชาในถ้วยมีฝาปิด(แบบในหนังจีนเลยคับ)   แล้วปิดฝารินเอาเอง
ครั้นแกเห็นผมนิ่งๆแกก็เลยเดินจากไปพร้อมกับส่งกาน้ำชา + แก้วมา 2 ใบคับ

จากการสังเกตคนข้างๆก่อนที่เค้าจาลงมือทานกัน  เค้าจาเอาชามกว้างๆเทน้ำชาใส่ลงไป
แล้วเอาถ้วย ตะเกียบ แก้วน้ำชา ลงไปล้างในนั้นคับ เวลาต้องการน้ำชาเพิ่มก็เปิดฝากาหรือถ้วยชาเอาไว้
เดี๋ยวก็มีบริกรมาเติมน้ำร้อน + ใบชาให้แบบรวดเร็วมากๆคับ

ปล. แต่ของผมกะคุณแควนอ่ะ เอาไปใช้แบบม่ะต้องล้างกันเลยคับ .... มั่นใจในความสะอาดคับ ฮา ฮา ฮา .... ก็มานม่ะรู้มาก่อนนี่นา มาถึงก็ซัดน้ำชากันก่อนเลยดิ

Image

จากนั้นก็เป็นการเข้าสู่สงครามในการออกไปแย่งติ่มซำที่ทยอยออกมาจากในครัวเรื่อยๆคับ
โดยเราจาต้องถือเจ้าใบในรูปไปกะเราด้วย หลังจากที่เราไปชี้ว่าต้องการอารายแย้ว(โดยฝ่าคลื่นมหาชนที่ล้อมรอบเข้าไป)
คนที่เข็นรถมาก็จาแสตมป์ลงไปในใบนี้คับ

หน้าตาอาหารม่ะ (สวย) เหมือนแบบที่เคยกินในประเทศเรานะคับ
แต่รสชาติอาหารก็อร่อยดีคับ (ชอบมาก) + จาติดมันไปนิดนึง ชาที่นี่ก็อร่อยคับ ชุ่มคอดี
เข้ากะอาหารมากๆคับ    ราคาก็อยู่ในเกณฑ์ปกติของที่นี่คับ
คุณแควนผมบอกว่าถ้าได้กลับมาที่ฮ่องกงอีกก็คงต้องแวะมากินติ่มซำที่ร้านนี้อ่ะแหละ .....  

ปล. แถมอีกนิด การจัดโต๊ะการวางถ้วยชามช้อนต้องบอกว่าเป็นสุดยอดของความรวดเร็วคับ
เร็วจนผมต้องหันหลังกลับไปดูว่า มีครายทะเลาะกันอยู่ด้านหลังตรูรึป่าวหว่า เหอ เหอ เหอ .......

=^_^=

36.  14 กรกฎาคม 2010, 12:16   post id:2688
LoneWolf
.

หน้าตาอาหารม่ะมีให้ดูนะคับ เพราะถ่ายกันม่ะทัน ตอนอาหารมานี่ม่ะมีใครนึกถึงกล้องเลยค้าบบบบ .....      

ออกจากร้าน Lin Heung ผมก็มีแผนที่จะไปยังจุดชมวิวสูงสุดบนเกาะฮ่องกงต่อคับ นามน้านครือ The Peak คับ
ซึ่งต้องนั่งรถรางขึ้นไปด้านบนนิ (นั่งรถเมล์ก็ได้คับ แต่ขอแปลกหน่อยน่า ...... อิ อิ อิ ........)

ระหว่างทางก็เจอขบวนประท้วงเรียกร้องสิทธิมนุษยชนในประเทศแม่ของฮ่องกง คับ(เอานี้ผมเดานะคับ)

Image

=^_^=

37.  14 กรกฎาคม 2010, 12:18   post id:2689
LoneWolf
.

แล้วจากน้านก็เดินไปเจอโบสถ์(อารายก็ม่ะรู้)อ่ะคับ แต่ประตูเปิดเอาไว้ด้วยนิ
เมื่อเดินเข้าไปก็เจอบาทหลวง แล้วก็เลยถามบาทหลวงว่า "ขอถ่ายรูปด้านในได้มั๊ยคับ"
บาทหลวงตอบกลับมาว่า "ได้ แต่ห้ามใช้แฟลชนะ และขาตั้งกล้องก็ใช้ได้ และห้ามรบกวนคนอื่นในโบสถ์"

ผมก็เลยบรรจงกางขาตั้งกล้องแบบ เงียบๆ ....... มองไปข้างหลังด้วย เผื่อว่าผมไปขวางทางใครรึป่าว จากนั้นก็ถ่ายภาพโลดคับ

Image

=^_^=

38.  14 กรกฎาคม 2010, 12:21   post id:2690
LoneWolf
.

แบบที่เน้นกระจกสีคับ แต่ขอบอกคับว่า ถ้าจาถ่ายกระจกสีในโบสถ์แบบนี้ ถ่ายในเมืองไทยงามกว่าเยอะคับ
แตกต่างกันอย่างเทียบกันม่ะด้ายเลยคับ ไว้วันไหนถ้าม่ะลืมจาขุดรูปจากในทริปเก่าๆมาให้ดูคับ

Image

=^_^=

39.  14 กรกฎาคม 2010, 12:24   post id:2691
LoneWolf
.

ออกจากโบสถ์ไปเดินไปอีกนิดเดียวก็ถึงจุดขึ้นรถรางที่จะไป The Peak แล้วคับ
แต่สิ่งที่ม่ายนิดเดียวก็ครือปริมาณคนที่ไปรออยู่ก่อนแล้วอ่ะดิคับ ต่อแถวยาวออกมาด้านนอกเลย ......
พอลองต่อแถวเข้าไปดู มีคนรอด้านในอีกเพียบคับ .....
ถ้าเป็นแบบนี้การจาด้ายดู Simphony of Light ต้องชวดแน่ๆ เพราะ วันพรุ่งนี้จะไปดิสนี่ย์แลนด์ อีก 2 วันจาไปมาเก๊า .......

คุณแควนผมก็เดินลากสังขารกะผมมาตั้งแต่เช้าแล้ว ท่าทางจาเหนื่อยแล้วอ่ะ
ผมเลยตัดสินใจ กลับไปห้องพักก่อนแล้วค่อยออกมาดู Simphony of Light ตอนทุ่มเศษๆ(SoL เริ่ม 2 ทุ่ม)ละกัน

ตอนกลับเราก็นั่งรอรถสาย 15C คับ รถบัส 2 ชั้นทำมะดาเราม่ะนั่งคับ เรา(จริงๆก็ผมคนเดียวอ่ะแหละ)รอรถ 2 ชั้นที่ม่ะมีหลังคาคับ
คุณแควนก็หันมามองหน้า "นี่ฟ้ามันครึ้มๆแล้วนะ จะนั่งจริงเหรอ"

ผมตอบกลับไปว่า "จริงดิ ถ้าฝนตกค่อยนั่งรถมีหลังคา แต่ถ้าฝนตกระหว่างนั่งรถก็ช่างมันละกัน"
โชคดีที่ฝนม่ะตกคับ ม่ายง้านคุณแควนต้องมีเคืองแน่นอน อิ อิ อิ ...........
สาเหตุที่ผมรั้นที่จาขึ้นรถบัสม่ะมีหลังคาก็เพราะต้องการถ่ายภาพเหล่านี้คับ

Image

=^_^=

40.  14 กรกฎาคม 2010, 12:27   post id:2692
LoneWolf
.

ถ่ายสนุกดีคับ ประมาณว่า หันไปปุ๊บ จัดเฟรมแล้วต้องรีบกดชัตเตอร์เลย
สนุกและเพลิดเพลินก่า คอร์สที่ตลาดน้ำดำเนินสะดวกเป็นไหนๆ
เพราะม่ะต้องพะวงกับเรื่องม่ะเป็นเรื่อง เช่นการเซตติ้งกล้อง การชดเชยแสง(แบบประหลาดๆ)
ก็การชดเชยแสงตามหลักการที่ถูกต้องมานม่ะด้ายยากและซับซ้อนอารายเลยนี่นา ..... แต่ก็ผมโดนหลอกมาแว้ว    

Image

=^_^=

41.  14 กรกฎาคม 2010, 13:54   post id:2693
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

LoneWolf wrote: [View Post]

สนุกและเพลิดเพลินก่า คอร์สที่ตลาดน้ำดำเนินสะดวกเป็นไหนๆ
เพราะม่ะต้องพะวงกับเรื่องม่ะเป็นเรื่อง เช่นการเซตติ้งกล้อง การชดเชยแสง(แบบประหลาดๆ)
ก็การชดเชยแสงตามหลักการที่ถูกต้องมานม่ะด้ายยากและซับซ้อนอารายเลยนี่นา ..... แต่ก็ผมโดนหลอกมาแว้ว    

=^_^=

เหอ เหอ.. การเซ็ตติ้งกล้อง การชดเชยแสงแบบประหลาดๆ รู้ๆมาเหมือนกันครับ..
สำนักที่เอาผลงานมือรีทัชระดับโลกอย่างพี่บัติไปแอบอ้างให้คนมาเรียนหลงผิดคิดว่าเขาคือเทพตัวจริง..
ว่าๆไปแล้ว..ซีเอ็ดน่าจะรับผิดชอบตรงนี้ด้วยน๊าาาา..ผู้บริโภคเสียหายไม่รู้เท่าไหร่..คิดแล้วกลุ้มฟระ..

42.  15 กรกฎาคม 2010, 09:33   post id:2734
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ขอส่ง 2 รูปสุดท้าย .......... ก่อนที่จาลงจากรถคับ ฮี่ ฮี่ ฮี่ ..........  

Image

=^_^=

43.  15 กรกฎาคม 2010, 09:34   post id:2735
LoneWolf
.

อา ...... รถวิ่งเร็วมากเลยคับ รู้สึกว่ามานม่ะคุ้มกะค่าตั๋วเล๊ย ..... กะลังถ่ายรูปสนุกๆอยู่แท้ ๆ .........

Image

=^_^=

44.  15 กรกฎาคม 2010, 09:38   post id:2736
LoneWolf
.

พอรถจอดปั๊บก็มาถึงท่าเรือข้ามฝากจากฝั่งฮ่องกงไปฝั่งเกาลูนพอดีเลยคับ
ถ้าจำม่ะผิดน่าจาเป็นท่าที่ 7 หรือ 8 นี่แหละคับ แต่ก่อนจะไปถ่ายภาพนี้เก็บไว้อีกทีดีก่า อิ อิ อิ ...........

Image

=^_^=

45.  15 กรกฎาคม 2010, 09:39   post id:2737
LoneWolf
.

แล้วก็นั่งเรือข้ามฝากไปยังอีกฝั่งนึงคับ วิวระหว่างทางคับ
อย่าเพิ่งเบื่อนะคับเพราะผมใช้เรือข้ามฝากบ่อยมากเลยคับ ฮี่ ฮี่ ฮี่ ......

Image

=^_^=

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 19 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4 ... 17, 18, 19  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 2 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี