[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
บันทึกการเดินทาง : 5 Days In HongKong
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 22 กรกฎาคม 2017, 11:37  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, ... 17, 18, 19  ต่อไป
Go to page   
16.  08 กรกฎาคม 2010, 21:04   post id:2657
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

เช้าวันใหม่ ตื่นขึ้นมาแล้วก็หาอารายรองท้องกันแบบชุดใหญ่ .....
แต่ม่ะมีภาพมาให้ดูนะคับ เนื่องจากคนถือกล้องมัวแต่เพลิดเพลินกะอาหาร

ก่อนหน้านี้ผมตกลงกะคุณแควนเอาไว้คับว่า ผมจาถ่ายภาพวิว ฯลฯ ส่วนเค้าเอากล้องคอมแพคถ่ายอาหารในแต่ละมื้อก็ละกัน(เลียนแบบทริปเวียตนาม ของน้าเค)
แต่พอเอาเข้าจริง   แม่เจ้าประคุณลงมือกะอาหารก่อนเลย
มานึกด้ายอีกทีอาหารก็เรียบวุธไปแย้ว ..... เป็นอย่างนี้ทุกมื้อนะคับ ย้ำว่า ทุกมื้อ

เช้านี้ร้านเปิดน้อยคับ    เราลงมาหาอารายทานกันตอน 8 โมงก่าๆ
แรกๆก็นึกว่า วันนี้เป็นวันหยุดร้านค้าคงม่ะค่อยเปิดกันมั๊ง แต่จริงๆมันเป็นแบบนี้ทุกวันล่ะคับ

เรานั่งรถถไฟฟ้าจากจิมซาจุ่ยไปต่อรถไฟฟ้าสายสีฟ้าที่สถานีเหยาหม่าไท่
แล้วก็นั่งยาวไปลงที่สถานีไดมอนด์ฮิลคับ
ก่อนออกจากสถานีก็ดูป้ายซักเล็กน้อยว่าจาออกทางไหนเพื่อไปยังสวนหนานเหลียน

มาถึงปั๊บเจ้าหน้าที่ก็เดินมาทักทายพร้อมทั้งบอกว่า    "ที่นี่ห้ามใช้ขาตั้งกล้องนะ ต้องเอาไปฝากไว้ที่ป้อมตรงทางเข้า" ........

ขาตรูมานหุ้มยางนาเฟร้ย จาทำให้สวนเสียหายด้ายงาย ...... แต่เค้าออกกฎมาแบบนี้ก็ต้องทำตามเค้าไปละคับ ...........

ภาพทางเข้าคับ เรามาค่อนข้างเช้า(ของคนฮ่องกง)นะคับ คนก็เลยน้อย แต่แดดนี่ดิ ....... มานจาแรงไปถึงไหนเนี่ย

Image

=^_^=

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
17.  08 กรกฎาคม 2010, 21:06   post id:2658
LoneWolf
.

รูปซุ้มประตูหลังจากที่เข้ามาด้านในแล้วคับ  

Image

=^_^=

18.  08 กรกฎาคม 2010, 21:08   post id:2659
LoneWolf
.

เป็นสวนที่ร่มรื่นดีนะคับ จัดสวนออกแนวญี่ปุ่นๆหน่อย
และคนก็น้อยเพราะม่ะด้ายเป็นสถานที่ท่องเที่ยวแนะนำบนเว็บของทางฮ่องกง
ผมก็เดินถ่ายอารายไปแบบเรื่อยๆเฉื่อยๆนั่นแหละคับ

รูปนี้ถ้าเดินไปทางซ้ายมือจะเป็นทางไปห้องน้ำนะคับ
ด้านในเป็นที่เก็บของอารายก็ม่ะรู้คับ เพราะว่าม่ายมีขาตั้งกล้อง ถ่ายภาพออกมายังงายก็ม่ายดีเท่าไหร่
เลยม่ะด้ายสนจายที่จาดูคับ แถมกั้นรั้วม่ะห้ายเข้าไปอีกต่างหาก เหอ เหอ เหอ ...........

Image

=^_^=

19.  08 กรกฎาคม 2010, 21:09   post id:2660
LoneWolf
.

นี่ก็เห็นว่าลายหินกะสีสวยดี คับ

Image

=^_^=

20.  08 กรกฎาคม 2010, 21:10   post id:2661
LoneWolf
.

จุดเด่นของสวนนี้อยู่ที่นี่คับ อิ อิ อิ ..........
แต่เค้าห้ามเข้าไปด้านในนะคับ ให้ถ่ายได้แต่บริเวณรอบๆ ......

เสียดายในภาพนี้มีที่กั้นสแตนเลสมาอยู่ในเฟรมอ่ะคับ แต่เราจัดสถานที่เค้าม่ะด้ายนี่หว่า แค่นี้ก็แค่นี้ฟร่ะ -___-"

Image

=^_^=

21.  08 กรกฎาคม 2010, 21:12   post id:2662
LoneWolf
.

ส่วนมุมนี้คุณแควนอยากได้คับ เหอ เหอ  เหอ ..........  

Image

=^_^=

22.  08 กรกฎาคม 2010, 21:14   post id:2663
LoneWolf
.

ค่อยๆเดินไปคับ ม่ายรีบม่ายร้อน เพราะอากาศมานก็ร้อนใช้ได้อยู่แว้ว
แถมถ้ารีบมากๆจาเปลืองน้ำอีกคับ เพราะน้ำดื่มที่นี่แพงใช้ได้เลยนิ
ช่วงหลังเลยต้องพกขวดน้ำที่ดื่มหมดแย้ว แย้วหาที่กรอกน้ำเพิ่มเอา >__<

Image

=^_^=

23.  08 กรกฎาคม 2010, 21:15   post id:2664
LoneWolf
.

มุมนี้คุณแควนขอมาอีกครั้งนึงคับ  ...........  

Image

=^_^=

24.  08 กรกฎาคม 2010, 21:17   post id:2665
LoneWolf
.

โดยสรุปแล้วสวนนี้ ก็น่าเดินเที่ยวดีนะคับ
ถ้ามีเวลาว่างแล้วอยากหามุมสงบๆจากความวุ่นวาย ที่นี่ก็เหมาะเลยคับ
แต่เรื่องมุมในการถ่ายภาพ อาจจาต้องใช้เวลามากหน่อยนะคับ

Image

=^_^=

25.  08 กรกฎาคม 2010, 21:19   post id:2666
LoneWolf
.

จากสวนหนานเหลียน    เดินขึ้นไปตามทางจนสุดแย้วขึ้นสะพานข้ามไปยังสำนักนางชีฉีหลินได้เลยนะคับ
ก้าวแรกที่เข้ามาท่านจะรับรู้ได้ถึงความสงบของสถานที่แห่งนี้คับ

Image

แล้วเราก็ค่อยเดินเลาะไปทางด้านขวาของตัวอาคารเพื่อเข้าไปชมสถานที่ด้านใน กันคับ

ด้านในนี้จะมีพระพุทธรูป(นิกายไหนก็จนระดับปัญญาของผมล่ะคับ) อยู่ ด้านในทั้ง 4 ทิศเลยคับ ทุกองค์ล้วนมีสีทอง   สวยงามอ่อนช้อยยิ่งนัก

แล้วยิ่งเวลานั้นแสงสะท้อนจากภายนอกอาคารสาดเข้ามาด้านในทำให้เกิดภาพที่น่า ตื่นตามากมายคับ ..... สุโก้ย!!

แต่คับ แต่ ..... ก็ต้องชมด้วยสายตาเพียงอย่างเดียว เพราะว่ามีด้านว่าห้ามถ่ายรูปแปะอยู่ที่ประตูหน้าของพระพุทธรูปทุกองค์เลย คับ ...........
เสียดายที่สุดเยยก๊าบ ..................    

=^_^=

26.  08 กรกฎาคม 2010, 21:21   post id:2667
LoneWolf
.

แต่สงสัยอยู่ว่าทามมายอ้ายหนังสือที่ผมใช้เป็นข้อมูลในการเดินทางมานถึง
มีรูปถ่ายพระพุทธรูปองค์นึงในนี้ด้ายหว่า ....... เหอ เหอ เหอ .......
อ่ะ .... ไหนๆก็มาแล้ว ขอนมัสการเพื่อเป็นสิริมงคลในชีวิตหน่อยละกันคับ

แล้วเราก็ออกมาจากตัวอาคารด้านในคับ สิ่งที่เห็นก็คือ ...... กลุ่มนักท่องเที่ยวจากแผ่นดินจีนกลุ่มใหญ่ เริ่มทยอยกันเข้ามาแย้วคับ

เอ่อ ...... นี่คงเป็นสัญญานบอกว่า ผมครจาต้องรีบชิ่งออกจากสถานที่นี้โดยไวแล้วคับ

ก่อนจากเห็นเจ้าตัวนี้อยู่หน้าประตู ก็เลยขอถ่ายมาซะหน่อย ไหนๆก็ถ่ายภาพด้านในม่ะด้ายแย้วนี่นา     

ถ่ายไปหลายครั้งเลยคับ เพราะม่ายมีขาตั้ง แถมต้องใช้เอฟกว้างๆ(แสงน้อย) ระบบวีอ้า(VR)ในเลนส์กระผมก็ม่ะมี ง่า ........

Image

=^_^=

27.  08 กรกฎาคม 2010, 21:26   post id:2668
LoneWolf
.

ออกจากสำนักนางชีมาแย้วผมก็เดินตัดทางกลับมาเอาขาตั้งกล้องที่ฝากเอาไว้แล้ว เดินทางต่อไปยังวัดหวังต้าเซียนคับ

เดินกลับไปที่สถานีไดมอนด์ฮิล แล้วนั่งรถไฟฟ้ากลับไป 1 ป้ายคับ ลงสถานีชื่อหว่องไท้ซินคับ

แล้วก็เดินตามป้ายบอกทางออกมาก็เจอวัดหวังต้าเซียนคับ ......... โอ๊ววว ..... แม่เจ้า ......
รถบัสมาจากไหนเยอะแยะนักฟร่ะ สงสัยคนจาเยอะอีกแว้ว แต่ลองเข้าไปดูก่อนละกัน

คนม่ายเยอะแฮะ สงสัยทัวร์กำลังจาออกจากที่นี่แย้วมั๊งคับ
เริ่มโชคดีแล้วแฮะ ........ เอาภาพการจุดธูปไหว้เจ้าแบบจีนมาฝากคับ

นี่ม่ายอยากนึกตอนที่มีคนมาเยอะแล้วจุดธูปพร้อมกันเลยนะคับ คงอารมณ์ประมาณ ศาลเจ้าพ่อเสือหรือวัดเล่งไน่ยี่ตอนวันตรุษจีนแน่ๆเลย .......

Image

อ่ะ .... เข้าไปด้านในกันดีก่าคับ

ขอบอกคับ เข้ามาแล้วผิดคาดเลยคับ จากที่เห็นว่าด้านนอกคนน้อย ปรากฏว่าเค้าเข้ามาเสี่ยงเซียมซีกันอยู่ด้านในเพียบเลยคับ ....
ถึงว่า ทามมายรถบัสถึงเยอะนัก

และแล้วผมก็เจอศัตรูตัวฉกาจของผมอีกครั้งคับ "ป้ายห้ามถ่ายรูป" อีกแล้วคับ >__< อารายกันหว่า ทำมายเทพเจ้าที่นี่เค้าอายกล้องกันขนาดนี้น๊ะ
ผมกะว่าจาถ่ายภาพคนเข่ยาติ๊วเสี่ยงเซียมซีซะหน่อย ...... หมดกัน .......

=^_^=

28.  10 กรกฎาคม 2010, 08:06   post id:2670
 KANOK-D เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 7      ได้ใจ : 2      มอบใจ : 0  

.

คอยติดตามต่ออยู่ครับ   ผมคิดจะไปเที่ยว hongkong ภายในปีนี้ครับ

29.  12 กรกฎาคม 2010, 15:11   post id:2672
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ครับ คุณ Kanok-D แล้วผมจารีบหาเวลาว่างมาแปะเพิ่มนะคับ  :Thank:

=^_^=

30.  14 กรกฎาคม 2010, 11:45   post id:2682
LoneWolf
.

หลังจากนั้นเราก็เดินออกมาคับอ่ะ    .....   ตรงที่จะเดินกลับทางเก่ามีบันไดให้เดินเข้าไปด้วย
ลองไปเดินดูดีก่าคับเผื่อจามีอารายให้ดูมั่ง อย่างน้อยก็หาที่นั่งพักซะหน่อยละกัน

ปรากฏว่า ........ คุณได้สิทธินั้น เดี๋ยวนี้คับ      หาที่นั่งพักได้แว้วคับ
และนี้ก็คือ ภาพจากมุมที่ผมไปนั่งพักคับ อิ อิ อิ ............

Image

=^_^=
 dej (26 กันยายน) 

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 19 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, ... 17, 18, 19  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี