[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
บันทึกการเดินทาง : 5 Days In HongKong
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 19 พฤศจิกายน 2017, 00:49  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3 ... , 17, 18, 19  ต่อไป
Go to page   
256.  20 กันยายน 2010, 11:24   post id:3515
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

ระหว่างทางที่จะขึ้นไปด้านบนคับ รูปนี้ถ่ายมาให้ดูความชันของเจ้ารถรางคันนี้คับ
ถ้าเทียบกับการขับรถก็แรงชนิดหลังติดเบาะเลยล่ะคับ ทั้งที่ องศาความชันก็ประมาณ 30 องศาเท่านั้นเอง

Image

=^_^=

Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
257.  20 กันยายน 2010, 21:03   post id:3516
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

โอ๊ย! ให้ว่องๆ..อยากเห็นเดอะพีคแล้ว..ส่วนคุณบังกล้องนิดๆโหน่ยๆหน่ะ..
ตอนผมไปอินเดียคุณแม่(แขก)กำลังแบกลูกชายใส่บ่าเดินมาแต่ไกล..
ผมก็ซูมไปยังเธอและรอจังหวะให้ได้คอมโพสและแสงลง..

มาแล้ว..มาแล้ว..ใกล้แล้ว..เตรียมกดซัตเตอร์..ซ็อตนี้ต้องเด็ดแน่ๆ..

ปัดโธ่..ไม่รู้คุณลุง(แขก)ที่ไหนดันมายืนเคารพธงชาติเต็มเฟรมเราพอดี๋พอดี...
ผมก็ทำได้แค่กดซัตเตอร์ถ่ายคุณลุง แล้วก็ลดกล้องลงมายิ้มแฮะๆ..
แต่นึกในใจ..เฮ้อ! กระพ๋มไม่ได้เล็งกล้องจะถ่ายลุงซะหน่อยคร้าบบบบบบลุง....

258.  26 กันยายน 2010, 09:26   post id:3677
thailand.png dej เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: กันยายน 2010 โพสท์: 78      ได้ใจ : 59      มอบใจ : 72  

Nikon Lover

.

ยาวดีแท้  

259.  29 กันยายน 2010, 13:19   post id:3718
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

กลับมาโพสต์ต่อให้จบแล้วคับคุณ naryak ต้องขอโทษด้วยคับ เนื่องจากเพิ่งผ่านช่วงงานชุมมาคับ

:xs:  :xs:

พอออกจากสถานีของรถรางมาก็ต้องเดินขึ้นบันไดเลื่อนไป 2-3 ชั้น แล้วเดินออกมาทางซ้ายมือนะคับ
จะมีศาลาซึ่งเป็นจุดชมวิวที่นิยมกันคับ
แต่ถ้าขึ้นบันไดเลื่อนไปยังชั้นบนสุดก็จะเป็นพิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งของมาดามทุสโซ่คับ(ม่ายแนน่ใจว่าเขียนถูกรึป่าวนะคับ)
และมีจุดชมวิวที่สูงก่าบริเวณศาลาด้วยนะคับ แต่ต้องเสียตังค์อ่ะคับ มุมก็ม่ายต่างกันมากนัก
ผมก็เลยเลือกถ่ายตรงศาลานี่แหละคับ  :หุหุ:  :หุหุ:  :หุหุ:

Image

=^_^=

260.  29 กันยายน 2010, 13:23   post id:3719
LoneWolf
.

นักท่องเที่ยวช่วงนี้ยังม่ะเยอะนะคับ แต่ก็ม่ายน้อยเช่นกันคับ ประมาณแบ่งๆมุมกันได้ม่ะมีปัญหาคับ

:ลั้นลา:

Image

=^_^=

261.  29 กันยายน 2010, 13:28   post id:3720
LoneWolf
.

สิ่งนึงที่ผมมักจะทำเวลาที่ไปถ่ายรูปในจุดๆเดียวนานๆก็คือ
ผมจะพยายามใช้เลนส์ให้ครบทุกช่วงที่มีอยู่คับ เพราะมานทำให้เราได้ภาพจากจุดเดิมเพิ่มมากขึ้นคับ
อย่างภาพชุดนี้ผมเปลี่ยนจากเลนส์นอร์มอลซูมเป็นเทเลซูมคับ

Image

=^_^=

262.  29 กันยายน 2010, 13:37   post id:3721
LoneWolf
.

เนื่องจากเลนส์เทเลฯจะสามารถดึงภาพที่อยู่ไกลๆให้ดูใกล้ขึ้นมาได้ แต่การใช้งานแบบนี้ในช่วงแรกอาจจะมองหามุมยากอยู่ซักหน่อยนะคับ
ส่วนตัวผมแก้ปัญหาโดยการมองผ่านเลนส์ไปเลยคับ แรกๆก็มึนๆงงๆล่ะคับ แต่พอเรากะระยะเลนส์ถูกเราก็จะสามารถกะองค์ประกอบภาพได้งง่ายขึ้นคับ

Image

=^_^=

263.  29 กันยายน 2010, 13:43   post id:3722
LoneWolf
.

แถมเรายังสามารถเน้นสิ่งที่เราสนใจแบบเต็มๆได้ง่ายด้วยนะคับ
ไหนๆก็เดินทางไปตั้งไกลแล้วก็ต้องถ่ายมาให้คุ้มหน่อยล่ะคับ     

Image

=^_^=

264.  29 กันยายน 2010, 13:47   post id:3723
LoneWolf
.

แล้วก็กลับมาใช้ช่วงไวด์คับ อิ อิ อิ ..............  :โอ๊ะ:

Image

=^_^=

265.  29 กันยายน 2010, 13:55   post id:3724
LoneWolf
.

แต่รู้สึกว่ารูปนี้ผมจาเพิ่มสีท้องฟ้ามากไปหน่อยแฮะ  

Image

=^_^=

266.  29 กันยายน 2010, 13:59   post id:3725
LoneWolf
.

ก็ยังอยู่กะเลนส์ไวด์นั่นแหละคับ ...... ใช้ยาวจนกระทั่งเก็บจบทริปเลยคับ เหอ เหอ .........

Image

=^_^=

267.  29 กันยายน 2010, 14:06   post id:3726
LoneWolf
.

ผมเห็นรูปที่เค้าโปรโมทเจ้ารถรางนี่แหละคับ มุมคล้ายๆแบบนี้เลย เลยอยากถ่ายมั่ง ...... แต่ไหงตึกมานเอียงไปเยอะจังหว่า  :แคะ:

Image

=^_^=

268.  29 กันยายน 2010, 14:10   post id:3727
LoneWolf
.

หลังจากนั้นผมก็กลับเข้าไปในตัวตึกเพื่อที่จะหาจุดขึ้นรถคับ แต่ปรากฎว่าผิดคับ
เพราะจุดขึ้นรถมานต้องเดินไปทางขวามือ ตรงทางออกไปศาลานั่นแหละคับ
แต่ก็เป็นโชคดีของผมในโชคร้ายคับ เพราะว่าไปเจอเจ้าตัวนี้ตั้งโชว์อยู่คับ
ม่ายรอช้าเดินเข้าไปใช้เลนส์ไวด์จ่อโลด

Image

=^_^=

269.  29 กันยายน 2010, 14:13   post id:3728
LoneWolf
.

แล้วก็นั่งรถลงมาจากยอดเขาคับ ใช้เวลานานพอดูเลยคับ .......
ว่างๆม่ะมีอารายทำก็เลยถือกล้องขึ้นมา ปรับโฟกัสไปที่อินฟินิตี้ กะๆค่าแสงเอา(มั่วๆ)
ระหว่างทางที่รถวิ่งผ่านเห็นอารายน่าสนใจก็กดไปเรื่อยล่ะคับ ส่วนที่เอามาให้ชมนี่เป็นเพราะฟลุ๊คนะคับ

Image

=^_^=

270.  29 กันยายน 2010, 14:45   post id:3729
LoneWolf
.

รูปนี้เห็นแว๊บเดียวแล้วกดมาเลยคับ แต่ผมชอบตอนทำเป็นภาพขาวดำมากก่าคับ แต่ไม่ได้เอามาให้ดูคับ 5555+ ..........

Image

=^_^=

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 18 จากทั้งหมด 19 หน้า
ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3 ... , 17, 18, 19  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี