[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
"คราดนา ควายดี" งานวิ่งควาย นาป่า ชลบุรี..
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 15 ธันวาคม 2017, 20:45  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  21 กรกฎาคม 2013, 12:42   post id:7539
thailand.png naryak เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 3068      ได้ใจ : 808      มอบใจ : 2029  

ถ้าความรู้คือสมบัติโลก จงค้นหาฝึกฝนและพลิกผ่ามือด้วยตัวเอง..
อย่าให้ใครมาบอกว่า ลงคอร์สนี้แล้วคุณจะถ่ายรูปแบบพลิกผ่ามือ..

.

เมื่อวันที่ 7 ก.ค. 2556 ที่ผ่านมา เทศบาลตำบลนาป่า จังหวัดชลบุรี ได้จัดให้มีการแข่งขัน "คราดนา ควายดี" ขึ้น..
ซึ่งเป็นโครงการอนุรักษ์วัฒนธรรมประเพณีท้องถิ่น (คราดนา ควายดี) เพื่อเป็นการสืบสานวัฒนธรรมประเพณีอันดีงามของตำบลนาป่าให้คงอยู่สืบไป..  
และเป็นการแสดงออกถึงความรักสามัคคี ความมีน้ำใจของเกษตรกรไทย..
ในงานนี้นอกจากมีแข่งวิ่งควายคราดนาแล้ว ยังจัดให้มีการแข่งขัน คนวิ่งแข่งกับควาย แข่งขันดำนา แข่งขันฟุตบอลโคลนในสนามแข่งควาย..
การแ่ข่งวิ่งควาย คราดนา ในงาน "คราดนา ควายดี" จะเป็นการแข่งขันที่ใช้ควาย 2 ตัวเทียมคราด วิ่งแข่งกันในท้องนาที่มีน้ำขังแฉะ หรือชาวบ้านเรียกว่ากันว่าควายน้ำ..
ในปีนี้ใช้สนามเดิม คือสนามบ้านนาขัดแตะ หมู่ที่ 3 ตำบลนาป่า อำเภอเมืองชลบุรี จังหวัดชลบุรี..

Image
 Depth (06 สิงหาคม) 
 Quick Comment
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  21 กรกฎาคม 2013, 13:03   post id:7540
naryak
.

การเดินทางบอกไว้เผื่อปีต่อๆไปครับ ง่ายสุดก็คงต้องใช้ถนนสายมอเตอร์เวย์ ทางออกไปชลบุรี เมื่อเลี้ยวขวาออกจากมอเตอร์เวย์จะอยู่บนถนนศุขประยูร..
แล้วเลี้ยวซ้ายสี่แยกไฟเขียวไฟแดงแรก ถ้าเลี้ยวซ้ายแล้วจะเห็นป้ายวัดท้องคุ้งอยู่ จุดสังเกตคือก่อนเีลี้ยวซ้ายจะมีร้านอาหาร ป. 5 คาเฟ่อยู่ครับ..
ไปตามถนนสุขสามารถ แล้วเลี้ยวซ้ายอีกทีเข้าซอยประชาอุทิศตรงข้ามศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านท้องคุ้ง (ตรงนี้จะมองเห็นวัดท้องคุ้งอยู่ซ้ายมือด้านหน้า)
ขับไปเรื่อยๆครับเมื่อไหร่ที่ข้ามทางรถไฟ อีกไม่ไกลก็ถึงสนามแข่งขันแล้วครับหาไม่ยาก..

สงสัยกลัวไปไม่ถูกลองดูใน google map ตามลิงค์ครับ ผมทำเส้นทางเริ่มต้นไว้ที่ศูนย์บริการทางหลวง มอเตอร์เวย์ให้ครับ..
เส้นทางไปสนามแข่งคราดนา ควายดี : http://goo.gl/maps/ngBJL

Image
3.  21 กรกฎาคม 2013, 13:04   post id:7541
naryak
.

ประวัติความเป็นมาของประเพณีวิ่งควาย ไม่เป็นที่แน่ชัดครับว่าจังหวัดชลบุรีมีประเพณีนี้ตั้งแต่สมัยใด..
รู้เพียงแต่ว่าสืบทอดต่อกันมาเป็นระยะเวลายาวนานหลายชั่วอายุคน เป็นประเพณีที่ปฏิบัติในวันขึ้น 14 ค่ำ วันปลายฝนต้นหนาว..
ซึ่งข้าวกล้าในนาพืชพันธุ์ธัญญาหารในไร่กำลังตกดอกออกรวง เกษตรกรต่างมาพบปะสังสรรค์กัน จึงมีการรประกวดความสมบูรณ์ของควายขึ้น..
มีการนำควายมาวิ่งอวดประกวดกันในเมือง  อีกทางหนึ่งก็ว่าเกิดอาเพศ ทำให้มีควายตายเป็นจำนวนมากโดยไม่รู้สาเหตุ..
แล้วมีพระรูปหนึ่งท่านธุดงค์ผ่านมาเจอ จึงแนะนำให้ชาวบ้านจััดพิธีบูชาเทพเจ้าประจำเมืองขึ้น เมื่อควายหายป่วยไม่ล้มตายแล้ว..
ชาวบ้านจึงนำควายมาิวิ่งเพื่อแก้บน หลังจากสิ้นฤดูเพาะปลูกเป็นประจำทุกปี..
ประเพณีวิ่งควายยุคแรกๆว่ากันว่าเริ่มจัดขึ้นที่วัดใหญ่อินทาราม จังหวัดชลบุรี ชาวบ้านต่างมาชุมนุมกันที่วัดเพื่อรอฟังกันเทศน์มหาชาติ..
ระหว่างที่รอได้นำควายของตนไปอาบน้ำที่สระน้ำภายในวัด เมื่อต่างคนต่างก็ไปก็ต่างพากันวิ่งแข่งกันเพื่อให้ถึงสระน้ำก่อนคนอื่น
ก็เลยเกิดเป็นประเพณีวิ่งควายของจังหวัดชลบุรีตั้งแต่บัดนั้นมา..

Image
4.  21 กรกฎาคม 2013, 13:05   post id:7542
naryak
.

ผมเอง จดๆ จ้องๆ อยากไปถ่ายรูปแอ็คชั่นควายวิ่งมันส์ๆแบบนี้ ตั้งนานแล้วแต่ไม่สบโอกาสซักครั้ง แม้แต่ครั้งนี้ยังลุ้นตัวโกร่งคิดว่าจะไม่ได้ซะแล้ว..
รีบสะสางงานคลั่งค้างจนแล้วเสร็จ เ้ข้านอนตีหนึ่งแล้วตื่นตีสาม สุดๆครับงานนี้ เพราะต้องขับรถไปเอง แม้จะงีบแค่สองชั่วโมงแต่งานนี้ ใจเกินร้อย ครับ..

เพื่อนๆท่านใดสนใจไปชมและลุ้นกันแข่งขันวิ่งควาย หรือสนใจไปถ่ายภาพ ปีถัดไปราวๆเดือน มิ.ย. ถึง ก.ค. ไม่น่าพลาด..
ส่วนงานประเพณีจะจัดขึ้นวันไหน สามารถติดตามจากเว๊บของเทศบาลนาป่า http://www.napachon.go.th/ ครับ..
ส่วนตัวผมคิดว่าปี 2557 คงต้องไปซ้ำอีกซักครั้ง ปีหน้าต้องเตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ จะได้ดูพร้อมกว่าปีนี้หน่อย..  
ไม่อย่างนั้นอาจเดี้ยงได้..ผมไม่ลืมหรอกครับว่า ปีหน้าเราจะเป็นหนุ่มน้อยกว่าปีนี้แน่ๆ อิอิ..!

Image
5.  21 กรกฎาคม 2013, 13:07   post id:7543
naryak
.

เรื่องกล้องและอุปกรณ์ ทีแรกผมไม่ได้คิดอะไรมากนัก กะว่าถ้าได้ไปก็จะสะพายกล้อง Mirrorless ไปซักสองตัว..
คือ Olympus OMD กะ Panasonic GF1 แม้ผมจะปลดระวางกล้องตัวนี้ไปแล้ว แต่งานนี้ขอเอามาประกบกับเลนส์ 20 F1.7 เอาไว้เก็บบรรยากาศรอบงาน..
ส่วน OMD ตั้งใจให้เป็นกล้องหลัก ประกบเลนส์ 14-140 mm เอาไว้แพนกล้องตามควาย (ที่วิ่ง) เพื่อให้ได้ภาพเคลื่อนไหวดูไม่หยุดนิ่ง..  
และประกบกับเลนส์ 100-300 mm เอาไว้ถ่ายหยุดแอ็คชั่นมันส์ๆ ขณะควายวิ่งเข้าเส้นชัย คือตั้งใจเอาอุปกรณ์ไปถ่ายงานวิ่งควาย ของผมก็ประมาณนี้ครับ..

Image
6.  21 กรกฎาคม 2013, 13:15   post id:7544
naryak
.

พอใกล้ถึงวันแข่งขัน พี่เดชนอกจากจะให้รายละเอียดเกี่ยวกับงาน "คราดนา ควายดี" และพิกัดวัดท้องคุ้งกับผมแล้ว..(ที่เหลือให้ไปถามคนแถวนั้นเอา 555+)
ยังให้ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้อุปกรณ์ เพราะครั้งที่แล้วพี่เดชเอา Nikon D800E ไปถ่าย เมื่อต้องการถ่ายภาพต่อเนื่องแล้ว มันไม่ได้ดั่งใจซักเท่าไหร่..
ผมมานั่งนึกดูถ้าเอา Mirrorless ไปถ่ายอาจจะไม่เวิร์คก็ได้ แม้ OMD จะถ่ายต่อเนื่องได้ 9 เฟรม/วิ แต่ด้วยเพราะมันเป็น กล้อง Mirrorless..
ที่มองภาพผ่านจอ EVF ยังไง๊ยังไงซะ การมองภาพผ่านจออีเล็คโทนิคกับการถ่ายภาพต่อเนื่อง มันไปด้วยกันไม่ค่อยจะได้จริงๆนะครับ..

Image
7.  21 กรกฎาคม 2013, 13:27   post id:7545
naryak
.

ด้วยความที่ไม่เคยไปถ่ายแบบนี้มาก่อน ผมจึงจัดกระเป๋ากล้องใหม่ จากกระเป๋าใบเล็กคล่องตัว กลายเป็นกระเป๋าใบโตเบ่อเริ่ม..
เปลี่ยนเอา Nikon D3 เลนส์ 24-70 , 70-200 + 2X  และ 50 F1.4 ไปแทน จริงๆแอบใส่ 17-35 กับ Fisheye ไปด้วยเผื่อได้ถ่ายวัดแถวๆนั้นด้วยครับ..
ยังครับ..ยังไม่จบแค่นั้น พี่มอห์มสะกิดมาอีกว่า นอกจากจะเอา 5D MII + 70-300 ตัวขาวอวบไปแล้ว พี่มอห์มจะเอา OMD + 100-300 ไปส่องควายด้วย..
ผมได้ยินอย่างนั้น..มีรึผมจะยอมน้อยหน้า 70-200 + 2X ได้ 400 mm แต่พี่เค้าจะมี 600 mm สุดท้ายผมตัดสินใจเอาไปทั้งสองชุด..แบกกันให้หลังแอ่นไปเลยครับ..
นี่ยังไม่รวมขาตั้งกล้องนะครับ งานนี่เรียกได้ว่าถล้ำตัวเล่นของหนักไปแล้ว ผมจำใจต้องเอาไปทั้ง 3 ขาและขาเดียว ไหนจะชุดกันฝนผ้ายางปูพื้นอีกล่ะ เหอๆ..! 555+

Image
8.  21 กรกฎาคม 2013, 13:29   post id:7546
naryak
.

อย่าหาว่าเป็นเทพอุปกรณ์ หรือว่าผมบ้าอุปกรณ์เลยนะครับ อีกตัวที่อยากแนะนำให้มีไว้ออกรอบ ทริปแบบนี้..
ก็คือ Perfect LCD Foldable Viewfinder with 3.0x ถ้าไม่รู้จักลองเอาชื่อไปเสิร์ชข้อมูลใน google ดูนะครับ..
ตัวนี้ใช้ทำอะไร..? ปกติถ่ายรูปทั่วไปก็ไม่ได้ใช้หรอกครับ แต่ถ้าเราต้องถ่ายรูปกลางแจ้งแดดเปรี้ยงๆไม่ค่อยมีร่มเงา..
และต้องการเช็คความถูกต้องของรูปเพื่อความชัวร์ ที่งานวิ่งควายวันนั้น เกินครึ่งผมถ่ายภาพโดยใช้เทคนิคการแพนกล้องตามน้องควาย..

ปัญหามันอยู่ที่ว่าเราจะใช้สปีดเท่าไหร่ดี อันนี้ไม่มีสูตรสำเร็จว่าต้องใช้เท่าไหร่  เราเองก็คงต้องไปปรับเอาหน้างาน..
ระยะห่างของกล้องกับวัตถุที่เคลื่อนที่ก็สำคัญ ยิ่งอยู่ใกล้วัตถุมากเท่าไหร่ ยิ่งต้องแพนกล้องเร็วขึ้นเท่านั้น..
ดังนั้นการมีระยะที่ห่างจากวัตถุที่เคลื่อนที่สักหน่อย ก็จะสามารถแพนกล้องได้ง่ายขึ้นครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับช่วงเลนส์และสภาพแวดล้อมตรงนั้นด้วยว่าเอื้ออำนวยแค่ไหน..

Image
9.  21 กรกฎาคม 2013, 13:32   post id:7547
naryak
.

แล้วตัว Perfect LCD Foldable Viewfinder มันเกี่ยวอะไร..?  วันนั้นผมไม่มีเจ้าตัวนี้หรอกนะครับ..
แต่หลังจากผมดูระยะห่าง ดูความเร็วที่ควายวิ่งๆกันแล้ว ผมก็คำนวณสปีดซัตเตอร์ออกมาค่าหนึ่งแล้วก็ลองแพนกล้องถ่ายดู..
ครั้งจะเช็ครูปหลังกล้องว่า เป๊ะมั๊ย..! กลับมองไม่เห็นรูปในจอ LCD เพราะเราอยู่กลางแจ้ง..

พี่เดชคงเห็นผมหงุ่นๆหง่านๆ พยายามเพ่งดูรูปหลังกล้อง จึงยื่น Perfect LCD Foldable Viewfinder มาให้..
เหมือนสวรรค์โปรด ผมสามารถมองเห็นรูปน้องทุย ที่ริงไซด์ขอบสนามวันนั้นได้ชัดเจนมากๆครับ..
แต่ผมไม่กล้ารบกวนพี่เดชมาก วันนั้นก็เลยต้องใช้เทคนิคส่วนตัว เอาผ้าขนหนูคลุมกล้องแล้วมุดหัวดูเอา 555+
ก็ช่วยได้แต่ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่ เพราะผ้าขนหนูผืนเล็กเกินไปแถมแสงทะลุผ่านได้ แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีครับ..

Image
10.  21 กรกฎาคม 2013, 13:37   post id:7548
naryak
.

Image
11.  21 กรกฎาคม 2013, 13:39   post id:7549
naryak
.

Image
12.  21 กรกฎาคม 2013, 13:48   post id:7550
naryak
.

Image
13.  21 กรกฎาคม 2013, 13:52   post id:7551
naryak
.

Image
14.  21 กรกฎาคม 2013, 13:53   post id:7552
naryak
.

Image
15.  21 กรกฎาคม 2013, 14:11   post id:7553
naryak
.

Image

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี