[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
น้องข้าวฟ่าง Somebody To Love , That Should Be Me
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ภาพถ่ายกะถ่ายภาพ

วันเวลาปัจจุบัน 25 กรกฎาคม 2017, 19:54  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 

1.  25 มกราคม 2011, 09:43   post id:5036
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

วันนี้ผมดัดจริตตั้งชื่อกระทู้เป็นภาษาปะก๊งปะกิด ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับแค่อยากให้ดูดีขึ้นหน่อย..
เพราะใจจริงทีแรกผมกะว่าจะตั้งชื่อกระทู้ว่า "หนีเมียพาน้องข้าวฟ่างไปถ่าย Portrait ที่เมืองนอก.."  555+
ฟังดูแล้วคำว่า "หนีเมีย" มันรู้สึกผิดยังไงไม่รู้ จะใช้ว่า Portrait น้องข้าวฟ่างก็ดูจะเก่อเกินไป..

พอดีนึกขึ้นได้ว่าเด็กๆชอบเปิดเพลง Justin Bieber ในรถ เปิดอยู่นั่นหละ..
ผมอยากฟังศิริพร อำไพพงษ์ก็ไม่ได้ฟังสักที แย่งเปิดทีไรก็โดนโห่ทูกกกที เฮ้อ!  
เลยต้องจำใจฟังเพลงฝรั่งกรอกหูอยู่ทุกวี่ทุกวัน..
มันก็เลยมีบางท่อนของเพลงที่ตกค้างอยู่ในหัวและก็ติดปากมาบ้าง โดยเฉพาะท่อนฮุกของเพลง "That Should Be Me" ที่ว่า..

"..That should be me  Holdin' your hand
That should be me Makin' you laugh
That should be me This is so sad
That should be me That should be me
That should be me Feelin' your kiss
That should be me Buyin' you gifts
This is so wrong,I can't go on,
Till you believe that That should be me.."

ผมร้องตามเนื้อไม่ได้หรอกนะครับ ก็ได้แต่ดำน้ำ บุ๋ม บุ๋ม บุ๋ม บุ๋ม ตามทำนองเพลงเท่านั้นหละ..

Image

Quick Comment
LoneWolf:รูปนี้มุมกล้องทั้ง 2 ภาพาพไม่ตรงกันอ่ะคับ น้ายักษื ดูแล้วแหม่งๆอ่ะ , yakthai:ขอบคุณครับเดี๋ยวจะดูว่ามีรูป Bromo ที่ตรงกับโพสกว่านี้รึเปล่า..
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  25 มกราคม 2011, 09:48   post id:5037
yakthai
.

อีกเพลงที่ฮิตติดปากไม่แพ้กันก็คงเป็นเพลง "Somebody To Love" ของพ่อหนุ่มน้อย Justin Bieber คนเดิม..
เวลาเด็กๆฟังเพลงฝรั่งพวกนี้ ผมมักจะคอยถามว่าท่อนนี้เขาร้องว่าอะไร แล้วแปลว่าอะไร..
ก็พยายามเค้นให้พวกเขาสนใจ..ฟังเพลงฝรั่งแล้วต้องรู้เรื่อง ไม่ใช่ได้แค่ร้องตามเฉยๆ..

ผมเองไม่อยากให้พวกเขาเสียใจภายหลังที่โตขึ้นไม่รู้เรื่องภาษาปะกิดเลย..
เพราะสมัยเรียนหนังสืออยู่ ผมได้แต่บอกกะตัวเองว่ามันไม่ใช่ภาษาพ่อภาษาแม่กรู..!
ทุกวันนี้มันไม่ใช่แล้วคิดจะไปเรียนตอนนี้ก็คงแก่เกินแกงไปแล้วล่ะครับ..

Image
 aekkorn (25 มกราคม), songtat (07 มีนาคม) 
3.  25 มกราคม 2011, 10:11   post id:5038
yakthai
.

น้องข้าวฟ่าง นางแบบตัวจริงคนแรกที่ผมหัดถ่ายรูปเมื่อสองปีก่อน..
ตอนนั้นผมกะจะขายกล้อง dslr ทิ้งกลับไปถ่ายคอมแพคสบายๆไม่ต้องคิดอะไรมาก..
แต่แล้วเสียงโทรศัพท์ผมก็ดังขึ้น ทั้งๆที่ผมไม่เคยให้เบอร์โทรกับน้าชาติ..
น้าชาติเมตตาชวนผมไปถ่ายรูปนางแบบสาวสวยคนนี้ที่บ้าน วันนั้นตื่นเต้นสุดๆครับ..

ไอ้เทคนิคต่างๆไม่ว่าจะเป็น คัทไฮไลท์,บันไดแสง,อุโมงแสง,จุดคอนทราสของแสง,การถ่ายขยายวงแสง,การโปรยแสง..
หรือจะแสงห่าแสงเหวอะไรก็ช่างที่ซีเอ็ดแหกตาพาเทพจามจุรีมาจุติ (อยากรู้ว่าเขาคือใคร คลิ๊กที่นี่ครับ..)
ผมโยนมันทิ้งจนเกลี้ยง..!!! น้าชาติอธิบายบางอย่างให้ผมในวันนั้นว่า "กล้องเป็นแค่เครื่องมือบันทึกไฟล์เท่านั้น.."
และน้าชาติยังสอนเทคนิคถ่ายภาพแต่งภาพให้ผมอีกเยอะแยะ ชนิดล้างใจดำๆกันเลย เพราะจับกล้องทีไหร่ต้องคัทไฮไลท์บ้าบอคอแตกให้หมดไปครับ..
ผมขอพูดถึงน้าชาติแค่นี้นะครับเพราะเคยสัญญากับน้าชาติไว้ว่าจะไม่เอาคำพูดอะไรของน้าชาติมาพูด ผมเองเคยผิดพลาดมาแล้วครั้งหนึ่งยังเสียใจไม่หายจนทุกวันนี้ครับ..

Image

4.  25 มกราคม 2011, 10:47   post id:5039
yakthai
.

เมื่อต้นเดือนนี้ผมได้คุยได้อ่านแนวคิดเรื่องภาพของน้า Xung ใน FaceBook..
มันมีประเด็นเกี่ยวกับถ่ายรูปจะใช้ Photoshop หรือไม่ใช่ดี..
น้า Xung พูดไว้น่าสนใจมาก เพื่อนๆลองอ่านแนวคิดนั้นได้ ที่นี่ ครับ..

จะว่าไปแล้วทุกวันนี้เราคงต้องยอมรับโปรแกรม (ตกแต่งภาพ) ว่าเป็นส่วนหนึ่งของภาพ..
ผมคิดว่าไม่เห็นเสียหายอะไรที่เราจะยอมรับมัน นอกเสียจากใครบางคนที่ผมให้ลิงค์ไปดูความเทพของเค้าที่พันทิปนั่นแหละครับ..
เขาบอกกับทุกคนว่า ภาพของเขาจบหลังกล้องไม่ใช้โฟโต้ช๊อป ไม่โง่หรอกครับที่ผมตอนนั้นผมไม่รู้..
มันน่าเจ็บใจที่สำนักหนังสือยักษ์ใหญ่อย่างซีเอ็ดทั้งปั้นทั้งอุ้ม..เพื่ออะไร..? ผมไม่เข้าใจนะ..! แต่มีคนบอกผมว่าก็เงินไงหละ..฿

Image

5.  25 มกราคม 2011, 10:58   post id:5040
blank.gif vintagebokeh เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 118      ได้ใจ : 73      มอบใจ : 9  

Classic Bokeh is My Life ..

.

ทำไปได้...
 yakthai (25 มกราคม), aekkorn (25 มกราคม) 
yakthai:วันนี้พี่ต้อมอารมณ์ดีเน๊าะ...
6.  25 มกราคม 2011, 11:31   post id:5041
blank.gif yakthai  ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 791      ได้ใจ : 47      มอบใจ : 72  

(•¸• )ไม่มีใครสอนให้เราเก่งได้นอกจากตัวเราเองฝึกฝนตัวเอง..

.

ผมกลับไปดูภาพเก่าๆที่เคยโปรเซสรูปน้องเค้าเมื่อสองปีก่อน แล้วก็อดขำตัวเองไม่ได้..
แต่งออกมาแล้วถ้าหน้าเธอไม่ขาววอกก็ดำปี๋ พูดไปก็สงสารน้องนางแบบคนนี้เหมือนกันครับ..
จำได้ว่าตอนนั้นน้องเค้าเห็นรูปตัวเองของผม..น้องเค้ามีอาการตกใจ..!!!!!

เพื่อนๆหลายคนที่เห็นรูปก็กรุณาเลี่ยงคำว่า "ห่วย" ไปใช้คำว่า "แปลกดี" แทน..
ก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆทุกคนในวันนั้นผมถือว่าเป็นการให้กำลังใจ..
แต่มีอยู่คนที่ผมมักจะขอให้เขาพูดกับผมตรงๆ ยาขมยาแรงน้าพล aekkorn จัดให้ครับ..
น้าพลเป็นอีกคนที่คอยแนะนำและให้คำปรึกษากับผม ตอนที่ผมยังหัดคลาน (ทุกวันนี้ก็ยังเดินไม่ค่อยแข็งนะ..)
และเป็นคนชวนผมไปเรียน Photoshop กับอาจารย์สมบัติ ปิยบูรณ์ที่ cubic studio ขอบคุงหลายๆ..

Image
 songtat (07 มีนาคม) 
7.  25 มกราคม 2011, 12:29   post id:5049
yakthai
.

เพื่อนๆคนไหนสนใจอยากถ่ายภาพนางแบบสาวสวยคนนี้ก็เข้าไปชมที่ Multiply น้องข้าวฟ่าง นะครับ..
ไม่ได้ค่าโฆษณาหรอกเพียงแค่อยากไถ่บาปที่เคยทำให้น้องเค้าขวัญผวามา ก็เท่านั้นครับ..555+
เท่าที่ผมเข้าไปชม "multiply-ข้าวฟ่าง" วันนี้น้องเค้าสวยขึ้นเยอะเลยครับ เรื่องลีลาโพสท่าคงไม่ต้องพูดถึงน้องเค้ามืออาชีพอยู่แล้วนะครับ..

Image
 aekkorn (25 มกราคม) 
8.  25 มกราคม 2011, 12:46   post id:5050
yakthai
.

Image
 songtat (07 มีนาคม) 
9.  25 มกราคม 2011, 12:47   post id:5051
yakthai
.

Image
 aekkorn (25 มกราคม) 
10.  26 มกราคม 2011, 01:02   post id:5056
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

แถมรูปเจ้าของกระทู้มั่งดีก่า เท่ห์มากกกกก อิ อิ อิ .........

Image

=^_^=
 naryak (27 มกราคม) 
naryak:เขาเท่ส์มั๊กๆเลย..
11.  28 มกราคม 2011, 20:59   post id:5074

.

โพสรูปตกหล่นอีกนิดครับ..

Image

ภาพขาวดำ หรือ ภาพเอกรงค์ กะ Photoshop..

12.  10 มีนาคม 2011, 17:56   post id:5344
blank.gif paragon  ลงทะเบียนเมื่อ: มีนาคม 2011 โพสท์: 1      ได้ใจ : 1      มอบใจ : 0  

.

นางแบบน่ารกมากๆเลยครับ ภาพเหมือนมาจากในหนังสือเลย สุดยอดมากคับ

naryak (12 มีนาคม) 
naryak:ขอบคุณที่ชมครับ
13.  19 กุมภาพันธ์ 2012, 22:37   post id:6002
 tongHP                 

.

you cool!!! อยากทำแบบนี้เป็นฮะ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี