หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก       

login : naryak
❤ like : 808

contents : 22

Bookmark and Share  
 ขาแว่นหัก ซ่อมได้ไหมซ่อมที่ไหน..?
20 มิถุนายน 2012, 21:20

ดีใจจัง!     
ช่วงเวลาสั้นๆที่ผ่านมาไม่รู้เป็นไรผมทำแว่นตาหักถึง 3 อัน..
มีทั้งแว่นปรับตามสายตา progressive และแว่นอ่านหนังสือที่ดูแล้วสบายตากว่าแบบแรกมาก..
แต่ด้วยช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาออกจากบ้านมากนัก ผมเลยหันมาใช้แว่นตาตัดเสร็จสำเร็จรูปเอา..
แว่นตาจำพวกนี้ก็มีขายตามร้านสะดวกซื้อทั่วไป ถ้าสายตาสั้นก็จะมีตั้งแต่ -1 , -1.5 , -2 , >>..
บางยี่ห้ออาจซอยละเอียดกว่านี้ แต่จำพวก ส.ว. ก็ต้อง +1 , +1.5 , +2 , >>..
ราคาก็ 100-300 บาทประมาณนี้แหละครับ..บางรุ่นยืดหยุ่นได้ไม่หักง่ายๆเหมือนแว่นกึ่งโลหะ Flexon..

แว่นสายตาตัดเสร็จสำเร็จรูปพวกนี้บอกตรงๆว่าใส่แล้วปวดตาปวดหัว เวลาอ่านหนังสือจะทำให้เราเครีัยดง่ายเลยล่ะ..
ครั้นจะเอาแว่นเก่าอันที่หักมาแปะสก๊อตเทปใส่ไปพลางๆก็ทุเรศทุรังน่าดู จะตัดแว่นใหม่ก็รู้สึกเสียดายเลนส์ที่ยังสวยใสอยู่..
ยิ่งเป็นเลนส์ progressive แล้วยิ่งทำใจไม่ได้จริงๆครับ ราคาเลนส์แพงกว่าราคากรอบแว่นแบรนด์เนมเสียอีก..

ผมเองก็พยายามเสิร์ชในเนตว่าขาแว่นหักซ่อมได้ไหม..ที่ไหนรับซ่อมขาแว่นหักบ้าง..
แต่ข้อมูลที่ได้มันกำกวมเสียจริงคนถามคำถามที่ว่า "ขาแว่นหักซ่อมได้ไหม..ซ่อมที่ไหน" กันเยอะแต่คนตอบไม่ค่อยจะมี..
หรือมีก็ตอบง่ายๆว่าไปร้านแว่นนั่นแหละ..เหอๆ ผมเอาแว่นไปร้านแว่นจอมแถม..
ถ้าไม่ซื้อหนึ่งแถมหนึ่งก็แถมเครื่องล้างกิ๊กก๊อกให้เรา..
ไม่มีร้านไหนรับซ่อม..แม้แต่สกรูไอ้เจ้าน๊อตเล็กๆที่ยึดขาแว่นกับกรอบแว่นของลูกสาวหลุดหาย..
ร้านแว่นพวกนี้ก็ไม่มีไว้ซัพพอร์ทเลย..

หาไปหามาเจอข้อมูลจากบางเว๊บบอกว่าร้าน Jewelry Clinic รับซ่อมขาแว่นได้แสงเลเซอร์..
ผมจำได้ว่าชั้นใต้ดินฟิวเจอร์รังสิตก็มีนี่นา! จังหวะพอดีเลยวันนี้ผมต้องไปตรวจสอบรายชื่อเงินช่วยเหลือน้ำท่วมที่เทศบาลท่าโขลงสักหน่อย..
จริงๆแล้วไม่อยากไปสักเท่าไหร่หรอกกลัวไปรับเงินช่วยน้ำท่วมแล้วเจ้าหน้าที่ยื่นซองให้และมีเงินในนั้น 200 บาท..
มันก็แปลกดีนะอำเภอคลองหลวง หมู่ 19 น้ำท่วม 3 เมตรเป็นเวลา 2 เดือน..บางบ้านได้ 34,000 บางบ้านได้ 15 บาทก็มี..
ผมก็ไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่ท่าโขลงเอาสมองส่วนไหนมาคิดมูลค่าความเสียหาย..
ทั้งๆก็รู้อยู่เต็มอกว่ามัน 3 เมตร 2 เดือนเท่ากันหมด ไม่มีใครน้อยหน้าใครเพราะน้ำมันไม่เข้าใครออกใครแน่ๆหรือเปล่าให้ใครมีเส้นแน่ๆ..เฮ้อ..!

Image

หลังจากตรวจสอบรายชื่อด้วยความยากลำบากเพราะเจ้ากระดาษรายชื่อโดนมือดีทั้งฉีกทั้งดึงออกไปจากบอร์ด..
ผมจึงเข้าไปถามเจ้าหน้าที่ชั้น 2 ไม่บอกก็คงเดาได้นะครับว่าเธอไม่ค่อยจะยินดีให้บริการเราเหมือนคำขวัญที่แปะไว้ข้างฝาซะเท่าไหร่..
แล้วเธอก็โยนว่าให้ไปตรวจสอบทางหน้าเว๊บท่าโขลง ผมบอกเธอว่าผมเช็คมาหลายรอบแล้วไม่เห็นมี..
เจ้าพนักงานแสนดีก็บอกกะผมว่า "เอาขึ้นแล้วเอาขึ้นให้หมดแล้ว.." ก็คงหมายถึงอัพรายชื่อขึ้นเว๊บให้แล้ว..
ผมเดินลงมาจากชั้นสองพลางกดโทรศัพท์ไปพลาง เข้าเว๊บท่าโขลงอีกครั้งก็ต้องขอบคุณพ่อเจ้าพระคุณ 3G ที่มีให้ใช้แบบกระท่อนกระแท่น..

สุดท้ายต้องทำหน้าด้านๆเดินขึ้นไปชั้นสองอีกทีเพื่อที่จะบอกเธอว่า "ไอ้ข้อมูลบนเว๊บของเทศบาลท่าโขลงปัจจุบันมันคือข้อมูลตั้งแต่เดือนทีแล้วนะครับ.."..
โชคดีที่เธอไม่ไล่ให้ผมไปตรวจสอบรายชื่อบนกระดานเหมือนเจ้าหน้าที่คนก่อนหน้า..
เพราะผมก็บอกเธอแล้วว่า..ไม่มีรายชื่อ..ไม่มีรายชื่อ..ก็ไอ้กระดาษรายชื่อเจ้ากรรมมันโดนมือดีฉีกออกไป..

แล้วเธอถามว่า "ชื่อนามสกุลอะไร" ผมรีบๆเขียนให้..ไม่ถึง 5 วินาทีเธอบอกผมว่าบ้านเลขที่ 47 มารับเงินวันที่ 27-28-29 มิถุนายน..
ก็แค่นี้..ไม่เห็นจะยากตรงไหนโยนกันไปโยนกันมาเสียเวลาผมเอาแว่นไปซ่อมจริงๆ..(เข้าเรื่องดีกว่า..55)

Image

ผมเอาแว่น 3 อันที่ซื้อจาก 3 ร้านแว่นในฟิวเจอร์ปาร์ครังสิต..ไม่มีร้านไหนรับซ่อม..เข้าใจได้นะถ้าเขารับซ่อมจะได้ขายอันใหม่เหรอ..!
ส่วนร้าน Jewelry Clinic ที่อยู่ชั้นล่างติดกับ MK เขายังไม่ทันจะดูสภาพแว่นก็ปัดปฏิเสธทันใดว่า "เชื่อมไม่อยู่ถึงอยู่ออกจากร้านไปก็หลุด.."..
เอา! ไม่เป็นไหร่..ผมเลยตัดสินใจไปร้านเดิมอีก ทีนี่ขอซื้อกรอบแว่นรุ่นเดิมที่ชำรุด จะว่าโชคดีก็โชคดีแต่ละร้านเหลืออันสุดท้าย..
ไม่มีสิทธิ์เลือกสีถ้าอยากเปลี่ยนเฉพาะกรอบแว่น..เอ้า! เอาหน่ะก็ยังดีกว่าต้องซื้อทั้งกรอบทั้งเลนส์ใหม่นะ..!
พอผมควักตังค์จ่ายค่ากรอบแว่นอันใหม่..พนักงานร้านแว่นก็เดินมาบอกผมว่า "..พี่ๆกรอบแว่นอีกอันที่หาไม่ได้พี่รองไปหอแว่นในบิ๊กซีนะ.."..
เออ! แล้วทำไมน้องไม่บอกตั้งแต่แรกว่าร้านหอแว่นเขารับซ่อมแว่นตาล่ะครับ..

ก็เอาเป็นว่าแว่นขาหักหูหักหรือเป็นอะไรก็แล้วแต่เพื่อนๆลองไปที่ร้านหอแว่นในบิ๊กซีดูก็แล้วนะครับ..
เท่าที่ฟังช่างมาแว่นที่ทำด้วยไททาเนียมจะเชื่อมยากสักหน่อยช่างอาจไม่รับหรือบอกเราว่า 50/50..
แต่ร้านเขาก็แฟร์ดี..ผมเองก็ไม่เคยซื้อแว่นที่ร้านนี้ ช่างบอกว่าถ้าเชื่อมติดก็ร้อยเดียวแต่ถ้าไม่ติดก็ไม่คิดเงินครับ..

ปล. ไม่ได้ค่าโฆษณาอะไรแต่เห็นว่าไม่ค่อยมีใครพูดถึงผมเลยเอามาบอกอ่ะครับ..
ใครแว่นหักหอแว่นคงช่วยได้แต่ถ้าใครอกหักล่ะก้อ! ก็ช่วยตัวเองก็แล้วกันน๊าาาาา...สวัสดี....

❤ (5)

Name 

Tua13 กันยายน
ศูนย์ซ่อมแว่นตาท่าช้าง T.026236462 ,0891551216
Tua13 กันยายน
j11 ตุลาคม
สีแว่นถลอกทำไงดีค่ะ...พึ่งซื้อมาเอง
i11 ตุลาคม
ทำใจ
แว่นหัก15 ตุลาคม
บิ๊กซีสาขาไหนค๊ะ พอดีเพิ่งทำขาแว่นหักเหมือนกันค่ะ
ไอ้เหี้ย25 ตุลาคม
สาขาไหน อะไมไม่บอกกว่าจะรู้ว่าต้องซ่อมที่ไหนจะพูดไรหนักหนาสัสกูเซ็งๆ บอกก็บอกไม่หมด ควยยยย
แว่นตา03 พฤศจิกายน
ดูสาขาหอแว่นตามลิงค์ค่ะ http://www.btv.co.th/Branch/Default.aspx
ร้านแว่น22 ธันวาคม
ร้านแวานตาูวนันท์ อำเอปัว จังหวัดน่าน ร้านบ้านนอกแต่เชื่อทได้ทั้งแสตนเลทสทิล ไททาเนียม แค่แผลละ 20 60 บาทเท่านั้นเอง ส่งมาได้
ปกป้อง03 มีนาคม
natty29 มีนาคม
ซื้อใหม่ถูกกว่ามั้ยคะ เห็นที่นี่เค้ากรอบพร้อมเลนส์มัลติโค๊ท Auto ไม่เท่าไหร่เอง
http://www.lnwoptic.com/index.php?route=common/home
Sapirom28 มิถุนายน
ได้ข้อมูลจากในนี้ เดิมตัดแว่นจากร้านeye lab ขาแว่นหักเดินไปถามบอกไม่รับซ่อม ไปถามหอแว่น ซ่อมให้ได้รอ3วัน ถามค่าใช้จ่าย ไม่คิดเงินค่ะ คราวหน้า ตัดแว่นใหม่ขอเป็นหอแว่นดีกว่า
กิตติพงษ17 กรกฎาคม
รับซ่อมแว่นตา ร้านนำชัย อ มวกเหล็ก 0861212896 ยกเวันไททาเนียม
Tarn28 พฤษภาคม
ร้านแว่นร้านอื่นๆ มีแต่ขายของให้ลูกค้า แต่ตัวเองซ่อมไม่ได้ แล้วยังมีหน้ามาโยนให้ร้านอื่นเขาซ่อมอีก
45364 views   0 comments    
แต่งรูปพระ ลองดูสักหน่อย..
3700 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 3)..!?
2965 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 2)..!?
4323 views   0 comments 
เรียนถ่ายภาพ (ตอน 1).. !?
6876 views   0 comments 
หากินง๊ายง่าย..อย่างงี้ก็มี ?
2285 views   0 comments 
เจองูกะเจอแขก..ตีอะไรก่อนดี ?
3691 views   0 comments 
ขาแว่นหัก ซ่อมได้ไหมซ่อมที่ไหน..?
45364 views   0 comments 
การถ่ายภาพเส้นแสงดาว : Star Trails
15095 views   0 comments 
นู้ด อุ้มท้อง..จัดไฟถ่ายเลยเหรอ..?
6081 views   0 comments 
สวัสดีปีใหม่ 2555 ต้อนรับปีมังกรครับ..
1801 views   0 comments 
ความแตกต่างระหว่าง ทงอี กับ ยิ่งลักษณ์..
8103 views   0 comments 
น้ำท่วมใหญ่..กำลังใจจากเพื่อนๆ..
2068 views   0 comments 
อินเดียน้อย..? ธรรมเทศนาพุทธทาสภิกขุ..
6408 views   0 comments 
ภาพจิตรกรรมฝาผนัง..
32532 views   0 comments 
แสงเงา กับ ความมหัศจรรย์ของกล้องดิจิตอล..??
3429 views   0 comments 
พระประธานและพระคู่บ้านคู่เมือง..สวยๆทั้งนั้นครับ..
2811 views   0 comments 
หนังสือสำหรับคนถ่ายภาพ..? ต้องอ่าน
2951 views   0 comments 
Message เก่าที่ส่งถึงเพื่อน..
2392 views   0 comments 
เครื่องเปล่าที่ไร้แอพพลิเคชั่น..
2056 views   0 comments 
มุมมอง..มองมุม..? ถ่ายภาพ..
3311 views   0 comments 
แสตมป์สมเด็จย่า ไม่ใช่นักสะสมแต่ผมมี 449 ดวง
4208 views   0 comments 
ตาขาดเลือด..ความเบลอที่มาเยือน..
8238 views   0 comments