[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'title'
[Icy Phoenix Debug] PHP Notice: in file /includes/page_header.php on line 599: Illegal string offset 'url'
กล้องใหม่กะทริปทางเหนือของประเทศ
หน้าแรก  gallery  forum  member list  us  link  สมัครสมาชิก   เข้าสู่ระบบ    
 †

หน้าแรก » ทัศนาจรตะลอนเที่ยวไทย

วันเวลาปัจจุบัน 24 ตุลาคม 2017, 10:49  Bookmark and Share  

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้ 
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
1.  30 กันยายน 2012, 11:57   post id:7164
thailand.png LoneWolf เพศ: ชาย ลงทะเบียนเมื่อ: ธันวาคม 2009 โพสท์: 947      ได้ใจ : 402      มอบใจ : -1  

"If your photographs aren't good enough, you're not close enough."
Robert Capa

"To take a photograph is to align the head, the eye and the heart. It's a way of life."
Henri Catier Bresson

.

จริงๆไม่รู้ว่าจะตัั้งกระทู้ไว้ตรงไหนดี ก็เรยตัดสินใจลงมันห้องนี้แหละคับ เดี๋ยวค่อยเอารูปจากทริปทางเหนือมาแจมไปด้วยในคราวเดียวกันเรย

สาเหตุการตั้งกระทู้ครั้งนี้ก็มาจากเจ้านี่แหละคับ พอดีน้าต้อมกะน้ายักษ์ทวงถามมาทาง FB ก็เรยต้องจัดให้ซะหน่อย

I am a Big picture

Image

=^_^=
 naryak (26 ตุลาคม) 
 Quick Comment
naryak:อิอิ ไม่ยอมคล้องคอของนิคส์ท่าทางจะหวงขอน่าดู , LoneWolf:ไม่ได้หวงคับน้ายักษ์ แต่ไม่อยากเป็นจุดสนใจอ่ะคับ สายนิคมันบอกรุ่นกล้องอ่ะค้าบ
ตอบกระทู้และอ้างถึง
2.  30 กันยายน 2012, 12:00   post id:7165
LoneWolf
.

มาดูสิ่งที่แปลกไปจากกล้องรุ่นเดิมเริ่มมากจากเจ้าแป้นหมุนก่อนเรยคับ ผิดไปจากรุ่นพี่มันมากมาย(D700) ดูจากภาพตอนแรกแร้ว ผมคิดว่า ... โคตรเห่ยเรยอ่ะ แต่พอได้ลองจริงๆก็ต้องยอมคับ เพราะใช้งานง่ายกว่าแบบเดิมมากโขอยู่คับ

Image

=^_^=
vintagebokeh:ง่ายกว่ายังไง, LoneWolf:น้าต้อมลองเอานิ้วชี้กดตัวล็อกแร้วเอานิ้วโป้งหมุนแป้นดูดิคับ ปรับง่ายกว่าแบบเดิมนิ , naryak:ลองมาแล้วใช้ง่ายดี แต่ D600 โดยกั๊กตามเคยปุ่มกดอยู่ข้างในใช้ยากอ่ะครับ..
3.  30 กันยายน 2012, 12:05   post id:7166
LoneWolf
.

อีกสิ่งหนึ่งที่เปลี่ยนไปก็ครือ ความลาดชันของปุ่มชัตเตอร์ทำให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นคับ แต่เจ้าขีดแดงตรงกริปก็เปลี่ยนก็เค้าไปด้วย มาคล้ายรองเท้าไนกี้เรย ผมเรยเข้าใจว่า นิค่อนคงยืมสโลแกนของไนกี้มาใช้ด้วยเช่นกัน
Just do it = ใช้ๆไปเหอะเมิง  

แต่ที่ผมประทัยใจมากๆเรยก็ครือ สัมผัสตอนจับกล้องนี้ครั้งแรกคับ จับปั๊บ มันเหมือนกับกล้องที่ผมคิดถึงมานานแสนนาน น้ำตาคลอจริงๆนะคับ

Image

=^_^=

vintagebokeh:น้ำตาคลอจริงปะ...จะเว่อร์ไปไม๊เนี่ย.... , naryak:Just do it = ใช้ๆไปเหอะเมิง..555 มันแปลว่าอย่างนั้นจริงๆเหรอ.. , LoneWolf:ประมาณนั้น(มั้ง)คับน้ายักษ์
4.  30 กันยายน 2012, 12:14   post id:7167
LoneWolf
.

อีกอย่างนึงที่เปลี่ยนไปจากรุ่น D700 ก็ครือ เจ้าปุ่มปรับแก้สายตานี่แหละคับ ตอนแรกที่มองผ่านเจ้านี่ ..... ไมมันยื่นออกมาเยอะจังฟร่ะ อย่างนี้น้ำจะเข้าไปง่ายมั้ยเนี่ย
หลังจากที่ลองปรับลองใช้งานดู ก็พบว่าใช้งานง่ายดีคับ แต่ยังไม่ได้ลองว่ากันน้ำเข้าได้ดีขนาดไหนนะคับ  

Image

Image

=^_^=
naryak:เออ มันยื่นออกมาเยอะจริงๆ ตอนผมลองเล่นไม่ได้สังเกตปุ่มนี้อ่ะ ไม่ชอบเลยสะพานไปมามันเคลื่อนได้ น่าจะซ่อนๆไว้ซักหน่อย.. , LoneWolf:แต่ก็ไม่หลุดออกมาง่ายๆนะคับน้ายักษ์ ลองมาแระ
5.  30 กันยายน 2012, 12:21   post id:7168
LoneWolf
.

คุยเรื่องจุดที่เปลี่ยนแปลงในกล้องมาแร้ว คราวนี้มาคุยเรื่องทริปที่เอาเจ้านี่ออกเดินทางไปด้วยกันมั่งดีกว่า
ทริปนี้ ผมกะแควนเดินทางไปยัง อ.ปาย รอยต่อจังหวัดเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนนะคับ
เดินทางจากกรุงเทพฯไปเชียงใหม่โดยนกแอร์คับ ครั้งนี้โชคดี ได้นั่งริมหน้าต่างด้วย   แห้วมาหลายทริปจริงๆ
แต่ภาพก็ไม่ได้มีอะไรตื่นตาตื่นใจมากมายนะคับ เพราะผมรู้สึกว่า พอเครื่องไต่ขึ้นไปถึงระดับสูงสุด ก็ได้เวลาลดเพดานบินลงมาเพื่อจะไม่ให้เลยจังหวัดเชียงใหม่แร้วคับ แดดก็นะ .... มาแป๊บเดียวเอง  

Image

Image

=^_^=

vintagebokeh:รูปละกระทู้ก็พอนะ...ใบแรกสวยดี, naryak:ธรรมดา..ก็เราอยากอยู่บนฟ้านานๆ ผมนั่งเครื่อง 4-5 ผมยังรู้สึกว่ามันแค่ครึ่งชั่วโมงซะอีก แต่ถ้าฟ้าไม่สวยก็น่าเบื่อเหมือนกัน.., LoneWolf:นี่ชั่วโมงเดียวเองคับน้า
6.  30 กันยายน 2012, 12:28   post id:7169
LoneWolf
.

ที่มาที่ไปของทริปนี้ก็เพราะ ผมกะแควนได้ไปเดินงาน ไทยเที่ยวไทยนอกกระแส แต่ส่วนใหญ่ก็เป็นการไปเปลี่ยนที่นอน ไม่มีกิจกรรมอะไรให้ทำ ก็เลยผ่านๆแบบไม่ใส่ใจอารายมากคับ แต่พอมาถึงที่ ปายวิมานรีสอร์ต  ก็เกิดอาการสนใจขึ้นมาคับ เพราะผมไม่เคยไปที่นี่เรย แถมช่วงนี้คนน่าจะน้อยด้วย ยิ่งพอเข้าไปสอบถามว่ารู้ว่า มีที่ท่องเที่ยวรอบๆอีกพอสมควร ราคาที่พักก็ถูก .... จบคับ จองที่พักกันไปโลด โดยวางแผนว่าจะไปปลายๆเดือนกันยายน
ปล. จองตั้งแต่เดือนก.ค.มั้งคับ

วิวหน้าห้องพักคับ

Image

=^_^=
naryak:เดี๋ยวแต่งงานใหม่พาอาซ้อไปปายบ้างโว้ย...ปายวิมานรีสอร์ต คือเป้าหมาย 555 , LoneWolf:ไปโลดคับน้ายักษ์ แนะนำเรยนิ
7.  30 กันยายน 2012, 12:33   post id:7170
LoneWolf
.

สถานที่ท่องเที่ยวที่หมายตาเอาไว้ก็มีหลายที่คับ แต่พอไปถึงสถานที่นั้นจริงๆ ก็ได้ข้อสรุปว่า ภาพที่ถ่ายมาไม่โดนแน่ๆ ก็เก็บมาพอขำๆคับ ออกแนวแวะเก็บวิวข้างทางซะมากกว่า เอิ๊กๆ ......

อย่างภาพนี้ได้มาระหว่างเดินทางไปยังน้ำตกหมอแปงคับ

Image

=^_^=
naryak:สวยครับเป็นภาพาพรวงข้าวที่สายมากมีฟ้าแจ่มๆด้วย..
8.  30 กันยายน 2012, 12:35   post id:7171
LoneWolf
.

ต้องไปทำธุระแร้วคับ เดี๋ยกลับมาโพสต์ใหม่นะคับ

กลับมาลงรูปต่อดีกว่า  

รูปนี้เป็นสถานที่ในทริปนี้ไปบ่อยที่สุดแร้วคับ เหตุจูงใจก็เพราะอาหารอร่อยคับ เอิ้กๆ .... ทั้ง ขาหมูหมั่นโถว ไก่ดำทอดหรือต้ม ผัดผักก็อร่อยนะคับ

ภาพนี้อยากเข้าไปใกล้กว่านี้ แต่เจ้าของเค้าบอกว่า เดี๋ยวม้ามานจาดีดเอานิ .... อดเรย

Image

=^_^=
naryak:เห็นปุ๊บก็รู้เลยว่าเป็นหมู่บ้านสันติชล อิอิไม่บอกว่ารู้ได้ไง...ถ้าคนไม่เยอะน่าจะได้อาหารเร็ว ผมเคยไปรออยู่นานเลย.. , LoneWolf:อาหารยิ่งรอนานยิ่งอร่อยใช่ป่ะคับน้ายักษ์
9.  30 กันยายน 2012, 20:46   post id:7172
LoneWolf
.

หลังจากได้ลองใช้งานและลองทำไฟล์จากกล้องใหม่ดู​ ก็พบว่า การปรับไฟล์ใน Nx มีอาการหน่วงมากขึ้น(หน่อยนึง)​คงเป็นเพราะ คอมพ์ผมแก่แร้วคับ ไม่แรงพอ แต่ก็ยังใช้งานได้นะคับ

พระประธานวัดน้ำฮู

Image

=^_^=
naryak:รูปนี้ผมขอเอาไปไว้ในกระทู้พระประธานด้วยนะครับ.. , naryak:พูดถึงไฟล์มันเนียนดีจริงๆ.., LoneWolf:ตามสะดวกเรยคับน้ายักษ์
10.  30 กันยายน 2012, 20:53   post id:7173
LoneWolf
.

ข้อเสียอีกข้อหนึ่งของกล้องตัวนี้ก็ครือ การย่อไฟล์จากกล้องนี้ ถ้าย่อเล็กเกินไป รายละเอียดยิบย่อยที่อยู่ในกล้องจะหายไปเยอะคับ แถมการย่อแล้วชาร์ปก็กะลำบากคับ เพราะต้นฉบับมาคมอยู่แร้ว ปรับตั้งค่าน้อยๆบางครั้งยังดูคมเกินไปเรยคับ สรุปเรยต้องย่อครั้งละ 500-600 px แร้วค่อยมาชาร์ปซักที

ภาพจากจุดชมวิวก่อนขึ้นไปถึงพระธาตุศรีวิชัยคับ

Image

Image

=^_^=
naryak:ปัญหาตรงนี้ไม่มีใครพูดถึง ก็จริงล่ะรายละเอียดตั้ง 36 ล้านให้ย่อลงมาเหลือพันพิกเซลมันหายไปเยอะอ่ะ กลุ้มว่ะนิคส์มันจะใส่มันเยอะทำไม., LoneWolf:ผมก็ว่าอยู่คับน้ายักษ์ นี้ถ้าค่าอัดรูปภาพาพที่ใหญ่กว่า 20x30 นิ้วไม่แพงเกินไป ก็อยากจะลองอัดมาดูนะคับ
11.  30 กันยายน 2012, 21:05   post id:7174
LoneWolf
.

จริงๆวันแรกเดินทางไปดูจุดชมวิวที่พระธาตุแม่เย็นแร้วนะคับ แต่ว่า มุมที่ออกมายังไม่ค่อยโดนใจ ถามคนในท้องถิ่นเค้าก็บอกว่า ลองขึ้นไปที่พระธาตุศรีวิชัยดูสิ อาจจะได้มุมสูงอย่างที่อยากได้ก็เป็นได้

เย็นวันนั้นก็เรยขึ้นไปคนเดียวคับ ซึ่งก็ถือว่าเป็นโชคดี เพราะทางขึ้น โหดมากคับ ทางก็ชัน เป็นดินแดงที่ยังไม่อีกตัวกันแน่น ฝนก็ตก ผมขึ้นไปยังพระธาตุศรีวิชัย มีหลวงพี่รูปนึงจำวัดอยู่ คุยๆกันสักพักก็ขอตัวลงมา เพราะด้านบนไม่มีมุมให้ถ่ายภาพคับ ยังรองบฯในการปรับสภาพต้นไม้รอบด้านอยู่ ผมเรยหลบเข้าไปในศาลาข้างทาง แร้วก็ถ่ายภาพจากจุดนั้นคับ

Image

Image

=^_^=
naryak:ได้รูปแรกคุ้มแล้วครับ แหมถ้าแดดดีๆมีสาดมาหน่อยแหล่มเลย.. , LoneWolf:ไปมา 3 วัน ไม่มีแดดช่วงเย็นๆให้ลุ้นเรยคับ ฝนตกตลอด
12.  30 กันยายน 2012, 21:12   post id:7175
LoneWolf
.

ระหว่างถ่ายภาพอยู่ ฝนก็ตกทางโน้นมั่งทางนี้มั่ง ส่วนศาลาที่ผมหลบอยู่เนี่ย มีฝนมั่งประปรายคับ นั่งถ่ายรูปไปเพลินๆ รอลุ้นช่วงเวลาเย็นๆเผื่อฟ้าจะเป็นสีส้มๆ .... แต่รอบนี้แห้วคับ

พอคิดอย่างนั้นก็เรยปรับขาตั้งหามุมใหม่ หมุนกล้อง+ย้ายขากำลังจะถ่ายภาพใหม่ ตอนนั้นแหละคับ ท้องฟ้าก็เป็นสีแดงแป๊ด พอผมปรับขาจะเล็งมุมเดิม สีแดงนั้นก็จางไปซะแว้ว ......

รูปสายหมอกโอบล้อมขุนเขาคับ

Image

ส่วนรูปนี้ถ่ายมาหลังจากถถ่ายช่วงที่ฟ้าแดงที่สุดไม่ทันนะคับ ได้มาแค่นี้เอง ..... นี่เร่งเว้น  เอ๊ย!! เร่งสีในโปรแกรมแต่งภาพแร้วนะคับ

Image

จากนั้นก็ขี่รถ ลงเนินลาดชัน แถมลื่นอีกต่างหาก ถ้าใจร้อนหน่อย หรือขี้ตกใจนิดนึง มีหวังลงเขาแบบไม่ต้องใช้ทางแน่นอนคับ  

=^_^=
naryak:คราวหน้าถ้าเห็นแดงๆยิงไว้ก่อนเลยนิ ได้แล้วค่อยตั้งขาเอาเนียนๆ ไงจะเก็บประสบการณ์ของเพ้งไว้เตือนใจบ้าง.., naryak:รูปสองถ้าฟ้าแดงๆนี่แจ่มเลยนะ เพ้งอยู่คนเดียวมืดขนาดนี่เชียว..อย่างว่าล่ะนะไม่ใช่คนท้องทีไปไหนมาไหนต้องระวังคร้าบบบ.., LoneWolf:ยิงไม่ไหวอ่ะคับน้ายักษ์ สปีดต่ำเตี้ยเรี่ยดิน ขอบคุณที่เป็นห่วงคับ ครั้งหน้าจะระวังมากขึ้นนิ
13.  30 กันยายน 2012, 21:23   post id:7176
LoneWolf
.

กลับมาทานข้าวเย็น แร้วก็ออกไปเล่นที่ถนนคนเดินคับ คนก็น้อยตามที่คิดนะคับ ... เฉพาะคนไทยอ่ะนะคับ คนต่างประเทศอ่ะเพียบเรยก๊าบ   แต่ก็ยังนับว่าดีกว่าช่วงวันหยุดยาวหน้าหนาวที่พี่ไทยมากันล้นหลามคับ คนแถวนั้นก็บอกมาว่า เพิ่งมาเยอะเมื่อวันสองวันนี้เอง ....... นี่พวกผมเป็นตัวเรียกแขกเหรอฟร่ะเนี่ย ไปฮ่องกงก็ทีนึงแระ  

Image

ส่วนภาพนี้ตอนเดินผ่า เห็นแสงขาวๆรูปผลไม้แว๊บๆ เดินเรยไปหน่อย ปรับกล้องแร้วหันหลังกลับมาถ่ายอย่างรวดเร็วแร้วเดินต่อคับ ฟลุ๊คมากคับ ที่ได้จังหวะแบบนี้ ช้ากว่านี้อีกนิดจะมีคนเดินจากทางซ้ายเข้ามาคับ

Image  

=^_^=
naryak:อย่างงี้เขาไม่เรียกใช้นิ้วกดซัตเตอร์อย่างเดียวแต่ใช้ไหวพริบในการกด..ดีๆ , LoneWolf:ก็บอกแร้วว่าฟลุ๊คงัยค้บน้า
14.  30 กันยายน 2012, 21:34   post id:7177
LoneWolf
.

เช้าวันใหม่ ตอนแรรกกะเดินทางไปหมู่บ้านจีนยูนาน ไปดูหมอก แต่พี่ร้านขายอาหารตามสั่ง(ร้านพี่แดง ผมสั่งอาหารพื้นเมืองทานประจำช่วงที่อยู่ที่นี่คับ) บอกว่า ไปกิ่วลมเรยสิน้อง ดีกว่าเยอะ
จริงๆบ่ายเมื่อวานผมก็ขึ้นไปสำรวจจุดชมหมอก(หยุนไหล)มาแร้วคับ ก็ไม่น่าจะมีอารายตื่นตาเท่าไหร่ เรยตัดสินใจเดินทางไปกิ่วลมดีกว่า กะว่าออกไปเติมน้ำมันมอ'ไซค์ตอนตีห้าครึ่ง จะได้ไปแต่เช้า ที่ไหนได้ ปั๊มที่นี่เปิดหกโมงเช้าซะงั้น
ออกสายกว่ากำหนดการ แต่วิวระหว่างทาง แระอากาศที่สดชื่นทำให้เพลินได้มากมายจริงๆคับ
ที่เสียดายที่สุดก็ตอนที่ ช่วงท่ีผมกำลังไต่ความสูงขึ้นไปเจอกับหมอก แร้วแสงอาทิตย์สาดมาพอดี ภาพนั้นมันสวยมากคับ แต่เนื่องจากผมไม่ได้เอากล้องออกมา แระคิดว่าอันตรายเกินไปที่จะถ่ายภาพตรงจุดนั้น ก็เรยลุยต่อไปจนถึงจุดชมวิว ปรากฏว่า ..... หมอกเยอะโพดคับ มองอารายไม่เห็นเรย ขี่รถกลับมาก็ได้ภาพที่เอามาฝากกันนี่แหละคับ ที่เหลือแห้วหมด      

Image

Image

=^_^=
vintagebokeh:ชอบใบแรก, naryak:555 รู้สึกวันนี้พลาดโอกาสสำคัญ ทีหลังเติมน้ำมันตอนเย็นไว้เลย จริงๆถ้าได้ออกตามกำหนดอาจไม่พลาดช็อดนั้นก็ได้... , naryak:แต่รูปบนก็สวยนะ แหล่มเลยล่ะ , LoneWolf:พูดแล้วก็อยากกลับไปแก้มือ แฮ่มๆ ......
15.  30 กันยายน 2012, 21:37   post id:7178
LoneWolf
.

หลังจากนั้นก็มาเก็บภาพวิวข้างทางด้วยต่อ แต่ก็ยังไม่วาย เสียดายภาพที่ถ่ายไม่ได้อยู่คับ

Image

Image

=^_^=

vintagebokeh:ชอบใบสอง เหมือนวอลเปเปอร์เลย..., naryak:ใบสองสวยจริงๆ..แล้วรูปนี้เพ้งใช้เลนส์อะไรครับ ใช้เอฟเท่าไหร่ขอข้อมูลหน่อย.., LoneWolf:เลนส์ 24-120 เปิดที่ F4 หมุนสุดช่วงซูม iso200 speed 1/1600 คับน้ายักษ์ มีกดเช็คชัดลึกอยู่หลายครั้ง, LoneWolf:รูปนี้ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้องนะคับ เพราะถ่ายบนคันนาคับ

ตั้งกระทู้ใหม่  ตอบกระทู้  หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 3 หน้า
ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

ค้นหาหัวข้อกระทู้: 0 สมาชิก, 0 ซ่อนอยู่ 0 ผู้ใช้งานทั่วไป
สมาชิกที่ใช้งานขณะนี้: ไม่มี